Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ในที่สุดก็สำเร็จเสร็จสม อารมณ์รับ'ทานเสียที กับทาร์ตไข่ อร่อยๆ (อร่อยจริงๆนะไม่ได้โกหก) แต่ว่า มีคำถามเล็กน้อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

หลังจากที่เคยทำทาร์ตไข่แต่ออกมาไม่เป็นทาร์ตไข่สักเท่าไร เนื่องจากดันไปหยิบสูตรพายร่วนมาทำซะนี่ - -"

ยอมไม่ได้ค่ะ ฝีมือขั้นเทพระดับเรา จะให้น้อยไปได้ไง ต้องลองทำใหม่..

และแล้ว ก็สำเร็จค่ะ ทาร์ตไข่ระดับเทพ (กล้าพิ๊มมมมมพ์????)  ตามรูปด้านล่าง
ลองชิมดูแล้ว รสชาติน้องๆร้าน Ka-nom กันเลยทีเดียว (ช่างกล้าเทียบบบบบ 555)
สามีกลับมา ให้สามีทาน สามีหาว่า เราไปซื้อจากร้านข้างนอกมาแอบอ้างว่าเป็นฝีมือตัวเอง (ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดีค่ะ)

แต่อย่างไรก็ตาม ถึงแม้รสชาติจะพอเอามาอวดได้ แต่ว่า ก็มีข้อกังขา และข้อผิดพลาดที่ไม่ควรมองข้าม ที่จะถามดังต่อไปนี้ค่ะ

รูปนี้คือรูปของความสำเร็จครั้งแรก (หลังจากที่ล้มไม่เป็นท่าเพราะดันไปหยิบสูตรพายร่วนมาหลายครั้ง)

สังเกตนะคะ ว่าเหมือนแป้งมันจะยังไม่สุกดีเท่าไร แต่ทานไปก็กรอบโอเคใช้ได้ค่ะ
จะมีก็แต่แป้งตรงก้นมัน  มันเหมือนยังไม่สุก ไม่กรอบค่ะ   (แต่รสชาติใช้ได้นะ..ย้ำกันอีกที อิอิ)

ตอนอบ ครั้งนี้เราใช้ไฟตามสูตรหนึ่งในเว็บนี่แหละ อบ 140 c ค่ะ (ในสูตรเขียน 200 F)

แก้ไขเมื่อ 13 ม.ค. 54 11:15:26

จากคุณ : elin
เขียนเมื่อ : 13 ม.ค. 54 11:08:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com