Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พิมพ์เค้กขนาด 3 ปอนส์ / พิมพ์ทรงสี่เหลี่ยม / พิมพ์ซิลิโคน ติดต่อทีมงาน

เกิดความสงสัยค่ะว่า แท้จริงแล้วเค้กขนาด 3 ปอนส์ ควรมีเส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไหร่กันแน่ค่ะ
เพราะเราไปซื้อพิพม์เค้กแบบปั้ม เค้าเขียนแปะไว้บนพิพม์เค้กว่าเป็นขนาด 3 ปอนส์
แต่พอกลับบ้านเอามาวัดขนาดได้เส้นผ่าศูนย์กลางแค่ 8 1/2 นิ้ว เองค่ะ
ได้ยินมาว่า เค้กขนาด 3 ปอนส์ แท้จริงแล้ว ต้องมีเส้นผ่าศูนย์กลางขนาด 9 นิ้ว
ตกลงว่า ขนาดเท่าไหร่ถึงจะถูกต้องค่ะ

----------------------------------------------------------------------------

ถามอีกนิด เกี่ยวกับการอบเค้กด้วยพิพม์สี่เหลี่ยมค่ะ
ปกติเราจะเลี่ยงการอบด้วยพิพม์ทรงนี้มาตลอด
เพราะว่าพออบเสร็จตรงส่วนขอบทั้ง 4 ด้าน มันเตี้ยกว่าตรงกลางค่ะ
ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้ เป็นสภาพปกติหรือไม่ หรือจริงๆ ควรเท่ากันทั้งถาดค่ะ

----------------------------------------------------------------------------

พิมพ์ซิลิโคน เหมาะกับการทำเค้กแบบไหนค่ะ
butter / sponge / chiffon ( สะกดถูกมั้ยเนี่ย -__-" )
แล้วการแกะเค้กออกจากพิมพ์ซิลิโคน ต้องแกะตอนเค้กยังร้อน หรือ เย็นค่ะ

หลายคำถามหน่อยนะค่ะ จะได้ไม่เปลืองกระทู้ ... ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : สายตาของกุลสตรี
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 54 15:31:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com