Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ความฝันของคนทำขนม... อยากชวนเพื่อนๆ มาแชร์กันค่ะ ติดต่อทีมงาน

เชื่อว่าเพื่อนๆ ในนี้หลายๆ คนพอได้ลองมาทำขนมแล้วคงเกิดอาการตกหลุมรัก หลงไหลมันอย่างถอนตัวไม่ขึ้น และเราก็เป็นคนหนึ่งในนั้นค่ะ เริ่มจากคนที่ทำอะไรไม่เป็น ไม่เคยคิดว่าตัวเองจะชอบทำ อาศัยหัดๆ จากห้องนี้  ผิดบ้างถูกบ้าง แล้วแถมตอนหัดทำใหม่ๆ เพื่อนที่ทำงานก็เบื่อที่ต้องมาคอยกินขนมไม่อร่อยของเรา

ผ่านไปปีกว่าๆ จนมาถึง ณ วันนี้ เราไม่ต้องไปขอร้องให้เพื่อนกินขนมของเราแล้วนะ หมดโปรชิมฟรีแล้ว ต้องออร์เดอร์เท่านั้นถึงจะได้กิน เค้กส้มและชอคหน้านิ่มไม่เคยทำให้ใครผิดหวังเลยจริงๆ ค่ะ ถึงแม้รายได้จะไม่มากนัก แต่สิ่งที่มากกว่านั้นที่เราได้มาคือ ความมั่นใจ กำลังใจ และความสุขเวลาเห็นใครเค้ากินขนมของเราหมด และยิ้มแก้มแทบปริถ้ามีคนชมว่าอร่อย

ตอนนี้ตอบได้เลยว่านี่คือความสุขของเรา และเป็นสิ่งที่เราสามารถอยู่กับมันได้โดยไม่มีความรู้สึกเบื่อและอยากเลิกทำเลยสักครั้งเดียว  

จากคนทำงานออฟฟิศทำงานประจำมาตั้งแต่เรียนจบ เริ่มมีความคิดอยากทำร้านขนม แต่ด้วยปัจจัยทางด้านทุนทรัพย์ที่ต้องหาเอง บ้านมิมีทุนให้ยืม ตอนนี้จึงยังไม่สามารถทิ้งงานประจำแล้วเนรมิตร้านให้ตัวเองได้ในพริบตา มีความฝันค่ะว่าสักวันนึงอยากมีร้านขนมเล็กๆ ที่บ้านเกิดของตัวเองที่ตอนนี้กำลังจะพัฒนาเป็นแหล่งท่องเที่ยวแห่งใหม่ในอนาคต ชื่อร้านอะไรมีหมดแล้ว ขาดแต่ทุนเท่านั้นแหล่ะ อิอิ

ไม่รู้ว่าทางข้างหน้าจะเป็นอย่างไรต่อไป แต่เราก็ยังมีความสุขทุกครั้งที่ได้ทำขนม เพื่อนๆ หลายคนคงมีความฝันคล้ายๆ กันหรือเปล่าคะ  อยากรู้จังว่าสำหรับคนที่ทำความฝันสำเร็จมีร้านของตัวเองตอนนี้ กว่าจะจะมาถึงวันนี้เจอะเจออะไรมาบ้าง เราชอบฟังและก็ฝันค่ะ ร่วมเข้ามาแชร์ให้ฟังหน่อยนะคะถือว่าเป็นกำลังใจเล็กๆ สำหรับคนที่กำลังเดินทางตามหาความฝันหลายๆคน ในนี้อยู่

พูดมาซะยาว สุดท้ายแล้วค่ะ ขอบคุณคุณครูทุกท่านที่เราไม่ได้เอ่ยชื่อมา ณ ที่นี้ ขอบคุณกำลังใจดีๆ จากเพื่อนๆ ในเวบนี้ที่มีให้กันอย่างสม่ำเสมอถึงเราไม่เคยได้เห็นหน้ารู้จักกันเป็นการส่วนตัว ที่สำคัญขอให้ทุกคนมีความสุขกับสิ่งที่ตัวเองรักและกำลังทำอยู่ตอนนี้นะคะ

จากคุณ : barbiebear
เขียนเมื่อ : 18 ม.ค. 54 10:48:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com