Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาทำ Banana Cake VI กันค่ะ ติดต่อทีมงาน

สูตรต้นฉบับตามเว็บนี้นะคะ

http://allrecipes.com//Recipe/banana-cake-vi/Detail.aspx

เห็นมีกระทู้แนะนำสูตรนี้ในห้องก้นครัวเมื่อปีที่แล้ว เราก็เลยลองทำดู

อร่อยมากค่ะ ^^

ส่วนผสม

* 3/4 cup butter (170 กรัม เนย)
   * 2 1/8 cups white sugar (น้ำตาลทราย เราลดลงเหลือ 300 กรัมเป๊ะ)
   * 3 eggs (ไข่ สามฟอง)
   * 2 teaspoons vanilla extract (วนิลา 2 ชช.)
   * 3 cups all-purpose flour (แป้งเอนกประสงค์ 3 ถ้วย ประมาณ 315 กรัม)
   * 1 1/2 teaspoons baking soda (เบกกิ้งโชดา 1 1/2 ชช.)
   * 1/4 teaspoon salt (เราใช้เนยเค็มเลยไม่ใส่เกลือค่ะ)
   * 1 1/2 cups buttermilk
   (เราใช้นมสด 1 1/2 ถ้วย + น้ำมะนาว 1 1/2 ชต. ตั้งไว้ซักพักนึงให้จับเป็นก้อน ๆ แทนค่ะ)
   * 2 teaspoons lemon juice (น้ำมะนาว 2 ชช. ไว้ผสมกับกล้วยหอม)
   * 1 1/2 cups mashed bananas (กล้วยหอมบด 1 1/2 ถ้วย)

หน้าครีมชีสเราไม่ได้ทำนะคะ เพราะว่าผู้สูงอายุที่บ้านไม่ชอบเค้กที่มีหน้าครีมค่ะ

วิธีทำ (เราบอกวิธีทำที่เราดัดแปลงแล้วนะคะ)

1.  วอร์มเตา  325 F  (ต้นฉบับ 275 F ค่ะ) เตรียมพิมพ์ 9 x 13 นิ้ว เรารองด้วยกระดาษไขเฉย ๆ ค่ะ ขี้เกียจมากกกกก

2. แล้วก็บดกล้วยผสมมะนาว 2 ชช. เอานมสดผสมกับน้ำมะนาว 1 1/2 ชต. รอไว้เลย แล้วก็ร่อนแป้ง + โซดารวมกันค่ะ

3. ตีเนยให้นุ่มแล้วเทน้ำตาลลงไป ตีให้ฟูขาว (ฟู + เบา + เปลี่ยนเป็นสีขาว) เราใช้หัวตีใบไม้นะคะ

4.ส่ไข่ลงไปครั้งละ 1 ฟอง หรือจะเอาไข่ทั้งหมดตอกใส่ถ้วยแล้วตีให้เข้ากันแล้วทยอยใส่ก็ได้ค่ะ

5. ใส่วนิลา

6. ใส่แป้งสลับกับนมที่เราผสมกับมะนาวไว้จนจับตัวเป็นก้อน ๆ แล้ว โดยแบ่งแป้งออกเป็น 3 ส่วน นม 2 ส่วน เริ่มด้วยแป้ง จบด้วยแป้งค่ะ

7. เทกล้วยหอมบดลงไป

**ผสมให้เข้ากันดี ๆ นะคะ ไม่งั้นจะออกมาเป็นไต -*- เราทำรอบแรกไม่เป็นไต รอบสองผสมไม่ดี ออกมาเป็นไตเลย นึกว่าผีสปันจ์เค้กเข้าสิงเค้กกล้วยหอม

8. จากนั้นก็เอาเข้าอบ 325 F ประมาณ 1 ชั่วโมง 45 นาทีค่ะ
  สูตรนี้จะค่อนข้างเต็มพิมพ์ไปจนถึงขั้นล้นนะคะ ปูกระดาษไขให้เหนือขอบพิมพ์นิดนึง และก็เอาถาดรองพิมพ์ไว้ด้วย เวลาเอาออกจากเตาจะได้ไม่ต้องสัมผัสตัวเค้ก เราทำแล้วลืมเอาถาดรอง ตอนเอาออกจากเตาต้องเอานิ้วจิ้มขอบเค้กยุบไปเลยค่ะ - -'"

เสร็จแล้วเอาออกมาวางไว้ให้เย็นแล้วค่อยตัด  เราโรยหน้าด้วยอัลมอนด์สไลด์ด้วย แต่ไม่แนะนำนะคะ ไม่อร่อยเท่ากับโรยด้วยอัลมอนด์สับค่ะ ^^

ตามสูตรต้นฉบับ เอาออกมาจากเตาแล้วจะต้องจับยัดเขาช่องแช่แข็งเลย แต่เรากลัวตู้เย็นจะพังเลยไม่กล้าลองค่ะ แค่นี้ก็อร่อยมากแล้วค่ะ ^^

ลองทำดูนะคะ

จากคุณ : Iverse
เขียนเมื่อ : 24 ม.ค. 54 04:30:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com