Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Cutting 3 layer cake by Witty ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค๊า ชาวก้นครัวที่รักและคิดถึง  

หายไปนานอีกแย๊วค๊า  ไม่ต้องเดา  ไม่ต้องทายให้เมื่อยว่าหายไปไหน

ไปสิงอยู่fb นั่นเองค๊า   ใครที่เล่นfb แอดเข้าไปเป็นเพื่อนกันนะคะ

เข้าgoogle พิมพ์ชื่อปู้เลยค่ะ อริศรา สุวรรณราช

-----------------------------------

วันนี้เอาวิธีสไลซ์เค้กมาฝากค่ะ  เป็นฝีมือของน้องสาว

ปู้เพิ่งถ่ายไว้เมื่อเช้านี้เอง  ไม่ได้มีเสียงบรรยาย  เพราะว่าทดลองทำกันเล่นๆอ่ะค่ะ

เพราะทีแรกไม่รู้ว่าจะอัพโหลดได้รึป่าว  ไม่เก่งการใช้คอมพ์เท่าไหร่  อิอิ

ไว้ให้ฝึกปรือฝีมือมากกว่านี้ก่อนนะคะ

การสไลซ์เค้กออกเป็นเลเยอร์หรือเป็นชั้น  

อุปกรณ์สำคัญก็ได้แก่ มีดใบเลื่อย  ใช้ที่ด้ามบางๆนะคะ

แล้วก็แป้นหมุนเค้ก

เค้กที่สาธิตนี้เป็นเค้กสปองค์ 3 ปอนด์

ที่ปู้อบจากเตาTeka เป็นเตาใหม่นะคะ  อบแล้วไม่ฟูเหมือนเตาFagorอันเก่า

แต่มีความนุ่มในขั้นโอเคเช่นเคย

ปาดเนื้อเค้กด้านบนและก้นทิ้งไป

ตามด้วยปาดเค้กโดยรอบเค้กทิ้งไปค่ะ  

ที่จริงจะไม่ตัดก็ได้  แต่ที่ตัดเพื่อความนุ่มที่ไม่สะดุดปากเวลารับประทานไงคะ

เสร็จแล้วก็สไลซ์เค้กออกเป็นสามส่วนตามแนวนอนค่ะ

มือใหม่อาจจะสไลซ์ได้ไม่เท่ากัน

อาจจะโย้เย้หรือเบี้ยว

ก็ต้องฝึกทำบ่อยๆทุกๆวันหรือบ่อยเท่าที่มีโอกาส

สารภาพตามตรงว่า  ปู้เองก็สไลซ์ได้ไม่สวยและไม่ชำนาญเท่าน้องค่ะ555

หวังว่าคลิปสั้นๆนี้คงจะมีประโยชน์กับมือใหม่หัดสไลซ์บ้างนะคะ

โชคดีและสุขสันต์ทุกๆท่านค่ะ

จากคุณ : ดอกการะเวก
เขียนเมื่อ : 31 ม.ค. 54 16:01:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com