Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไม่ต้องชั่ง!ไม่ต้องตวง!ไม่ใช้เตาอบ!ไม่ใช้ที่ตีไข่! ง่ายสุดๆกับ Valentine Tutorial 2 "ช็อคบอล" ติดต่อทีมงาน

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว ณ บอร์ดพันทิพ จตุจักร ในช่วงเทศกาลวาเลนไทน์ ซึ่งSongnanaยังเป็นเด็กหัดทำขนม ไม่รู้อีโหน่อีเหน่ ได้พบเห็นกระทู้ทำช็อคบอลในบอร์ด มันช่างเป็นอะไรที่สวยงามตระการตายิ่งนัก แถมยังง่ายอีกด้วย songnana ก็เลยลองหัดทำช็อคบอลบ้าง แต่อนิจจาเนื่องจากกะส่วนผสมผิดทำให้ช็อคบอลมันเหลวไป ไม่เป็นรูปทรงสักเท่าใด

คิดว่ากระทู้ที่ผมกล่าวถึงกระทู้นั้นน่าจะเป็นกระทู้เดียวกับกระทู้ที่เว็บครัวไกลบ้านอันนี้
http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=7781

กลับมาเข้าเรื่องของเรากันต่อกับ Valentine Tutorial 2 วันนี้ผมจะมาชวนทุกคนทำขนมง่ายๆคือช็อคบอลครับ แน่นอนว่าอย่างที่โฆษณาไว้ที่ต้นกระทู้ว่า ไม่มีการชั่งตวง ไม่มีอุปกรณ์มากมายให้ยุ่งยาก วัตถุดิบหาซื้อได้ง่ายจากซุปเปอร์มาร์เก็ตใกล้บ้าน

มาดูส่วนผสมกันก่อนเลยครับ ส่วนผสมทุกอย่างสามารถหาซื้อได้จากซุปเปอร์มาร์เก็ตทั่วไปครับ
1.เค้กของฟาร์มเฮาส์แบบในรูป2ชิ้น จะใช้เป็นรสกาแฟก็ดีครับ (10บาท*2ชิ้น= 20บาท)
2.ดาร์คช็อคโกแลตเมจิ2แท่ง (32บาท*2ชิ้น=64บาท)
3.น้ำตาลสีๆสำหรับแต่งหน้า เป็นออปชั่นเสริม ไม่ใส่ก็ได้ครับ

ต้นทุน 84 บาท สามารถถูกลงได้โดยการเปลี่ยนยี่ห้อช็อคหรือไม่โรยน้ำตาลสีประดับหน้าครับ

เพิ่มเติมนิดนึง
สาเหตุที่ผมใช้เมจิเพราะว่าน้ำหนักมันพอดีกับอัตราส่วนที่จะทำครับ

อัตราส่วนที่ใช้ทำคือ เค้ก2:ช็อคโกแลต1 ครับ

เค้กจะหนักชิ้นละ 50 กรัม รวมกัน 2 ชิ้น = 100 กรัมครับ
ช็อคจะหนักชิ้นละ 45 กรัม ครับ
คำนวณหยาบๆจะได้เป็นอัตราส่วน 2:1 ครับ
น้ำหนักของวัตถุดิบดูได้ที่บรรจุภัณฑ์ครับ

แก้ไขเมื่อ 08 ก.พ. 54 13:09:05

แก้ไขเมื่อ 08 ก.พ. 54 09:27:19

จากคุณ : songnana
เขียนเมื่อ : 7 ก.พ. 54 21:18:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com