Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พาไปรีวิวร้านโอโคโนะมิยากิ ที่ฮาราจูกุ Sakura Tei (さくら亭) ติดต่อทีมงาน

แต่ก่อนตอนมา ผมรีวิวเป็นร้านเค้ก ไม่ก็ ร้านออกแนวต่างชาติจ๋าไปเยอะอ่ะครับ
วันนี้เลยมาให้รูปแบบ ร้านในญี่ปุ่นบ้างครับ เชิญชมนะครับ

ภาพจาก ไอโฟน ทั้งนั้นเลย เนื่องจากไม่ได้เอากล้องไปน่ะครับ

ร้านชื่อ Sakura Tei (さくら亭)

เป็นร้านโอโคโนะมิยากิ ที่ตั้งอยู่ในย่านวัยรุ่นของโตเกียวครับ ฮาราจูกุนั้นเอง
ร้านนี้หลบหลืบมาพอสมควร ถ้าไม่มีคนบอกก่อนคงหาไม่เจอเลยครับ
เดินผ่านถนนสายท็อปฮิตที่เราทุกคนมาฮารา ต้องเดินกันทะลุไปถึงสี่แยกมุ่งหน้าตรงไป
เลี้ยวซ้ายที่แยกสอง จะพบเจอร้านนี้ ถ้าหาไม่เจอ ลำบากยังไง
เซิซตาม โปรแกรม FourSQ ตามผมเช็คอินมาได้เลยครับ แหะๆ

เข้ามาถึงอาจจะแปลกใจกับความสบายๆของการ แต่งตัวของพนักงานครับ
หนีบรองเท้าแตะ ทักทาย แต่งตัวแนวๆ ตามย่านฮาราจูกุกันเลย
ผมได้ลองเมนูแนะนำของร้านเป็น ซากุระยากิครับ มีหมู หมึก กุ้ง แฮม ต้นหอม หัวหอมพร้อม
ตอนคลุกเคล้าให้เข้ากัน ที่นี้เหนียวมากครับ เพื่อนที่ไปด้วยกันพอจะทำโอโคเป็น
และเคยเรียนทำในชั่วโมงอาหาร บอกว่าที่เหนียวเพราะผสมแป้งจากมันของญี่ปุ่นลงไป
ที่นี้เหนียวข้นมาก คิดว่าไม่ห่วงผสมไปเยอะเลย แถมน้ำซอส รสไม่ได้เข้มข้นเกินไป
จนแสบลิ้นแบบร้านที่มีสาขามากมายทั่วๆไปครับ กินคู่กับไข่ที่ทำให้ไม่สุกมาก
พอคลุกเคล้ากลับโอโคโนะร้อนๆ ที่มาพร้อมเนื้อเต็มๆคำ รสอุมามิมาเต็มปากเต็มคำเลยครับ
เรียกว่าถูกใจ ต้องบันทึกร้านนี้เก็บไว้ในใจ เมื่อนึกถึง โอโคโนะมิยากิ เลยครับ

แต่ ที่สร้างความประหลากใจจริงๆ จะเป็น ของหวานร้อน มากกว่า ที่ในเมนูบอกว่าคือไอศกรีมผัดร้อนครับ
(มีเฟร้ชโทส ด้วยนะครับ แต่ยังไม่ประหลาดใจเท่าตัวแนะนำ)
หลังจากเรากินของคาวเสร็จทางร้านจะมาทำความสะอาดกระทะแบบคร่าวๆ
แล้วลงของหวานผัดกระทะเดียวกันเลย แอบแปลกใจกันมากๆ
ของหวานกินโอโค ลอยมาเลยครับ แหะๆ ลักษณะไอศกรีมผัดทางร้านก็ให้เราทำเองเช่นกัน
ทั้งๆที่เราก็ไม่รู้วิธีทำ มาแนะให้แค่ว่า ทำคล้ายๆ มอนจา T^T
โชคดีเพื่อนพอทำเป็นครับ แต่เผอิญทางพนักงานดันลืมเปิดไฟอีกรอบ
จากภาพจะเห็นเหมือนมันเละๆ แต่พอเริ่มร้อนมันคล้ายๆคาราเมลร้อนรองพื้นครับ
เป็นนมผสมแป้ง คลุกกับค็อนเฟร๊ก จะเป็นฐานชั้นล่างสุด สุกร้อน เป็นครีม รองรับชั้นบน
ซึ่งมีกล้วย และไอศกรีมครับ เพื่อนที่เทสทดลองประทับใจตัวนี้มาก
แต่ผมได้ลองเป็นเฟร้ชโทส รู้สึกประทับใจไม่แพ้กันครับ
รอบหน้าคงต้องมาลองอีกพร้อมกล้องที่ดีขึ้น รอบนี้ไมได้เตรียมตัวครับ มีแต่ไอโฟนไป แหะๆ

จากคุณ : watano
เขียนเมื่อ : 8 ก.พ. 54 22:42:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com