Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้ำมัน คนเห็นแก่ตัว กรรมตามทัน ติดต่อทีมงาน

คือไปเดินซื้อของที่ห้างมาครับก็มีน้ำมันให้ซื้อได้คนละ 1 ขวดขณะที่เรากำลังเดินเข้าไปจะหยิบนั้นซึ่งขณะนั้นมีเจ๊ 2 คนกำลังหยิบกันอยู่ก่อนแล้วเราเห็นในรถเข็นมีน้ำมันเต็มคันรถเราก็นึกว่าเขายังไม่ได้เรียงขึ้นชั้นก็เลยเดินเข้าไปจะหยิบในรถ ปรากฎว่าเจ๊  2 คนนั้นหันมาว่าเราว่าของเค้าเราก็เลยมองไปที่บนชั้นปรากฎว่ามีอยู่อีก 4-5 ขวดก็เลยจะหยิบขณะนั้นก็มีผู้ชาย  2 นางเดินมาจะหยิบน้ำมันด้วย เจ๊ 1ใน2 คนนี้ก็โกยที่เหลือบนชั้นทั้งหมดใส่รถทันทีแล้วยังหันกลับมาพูดใส่ด้วยว่ามาช้าก็รอไปเถอะแล้วก็หัวเราะ...เราก็งงว่าเขาให้ซื้อคนละขวดไม่ใช่เหรอก็เลยถามไปว่า
เรา-เขาให้ซื้อได้คนละขวดไม่ใช่เหรอครับ
เจ๊-ชั้นจะซื้อใครจะทำไม
เรา-ที่เขาให้ซื้อคนละขวดเพื่อให้ทุกครัวเรือนได้บริโภคในราคาที่ไม่สูงให้ดำรงชีพได้นะครับ
เจ๊-โอ๊ยยย...อยากได้ก็หัดมาให้มันเร็วๆสิ อืดอาด จะไปทันคนอื่นได้ยังไง
อยากได้มั้ยล่ะจะให้ซักขวดนึง
เรา-ไม่ล่ะครับ เชิญตามสบายเหอะ
ณ ขณะสนทนา ผู้ชาย 2 นางนี้ก็ยืนฟังเราตลอด
เจ๊-หันไปมองแล้วก็เลยถามว่า "นี่ก็อีกใช่มั้ย จะมาขอแบ่งน้ำมัน"
เรา-งงงงงง(เจ๊แกเป็นเจ้าของไปแล้ว)
ผู้ชาย 2 นาง-ชักสีหน้าแล้วเข็นรถเข็นไปพร้อมกับพูดว่า"ไม่เอาหรอกค่ะคุณป้า ซื้อขนาดนี้ก็เก็บไว้เผาตัวเองเหอะ"
เรา-แสดงสิ่งที่เลวร้ายออกมาครับคือ"หยุดหัวเราไม่ได้"แล้วเราก็เดินจากไป555

แต่เรื่องยังไม่จบครับ ตอนจ่ายเงินเราเจอเจ๊ 2 คนนี้เถียงกับพนักงานประมาณ 2-3 คนก็เลยเดินเข้าไปดูได้ความว่า
พนง.-เราให้ซื้อได้คนละขวดเท่านั้นครับ ต้องกระจายสินค้าตามนโยบายรัฐบาล
เจ๊-ลื้อพล่ามอาไร ขายใคร ลื้อก็ได้เงินเท่ากัน ขายอั๊วนี่แหละ ทีเดียวลื้อได้เป็นก้อนไม่ต้องมานั่งรอ แล้วลื้อก็ค่อยสั่งมาขายใหม่ พวกลื้อนี่ไม่มีหัวการค้าเลย
พนง.-ถ้าของไม่ขาดตลาดเราก็อยากขายครับแต่นี่เราต้องให้คนอื่นได้ใช้น้ำมันบ้าง ถ้าคุณพี่ซื้อหมดแล้วบ้านอื่นเขาจะทานอะไรล่ะครับ
เจ๊-ก็ช่างบ้านอื่นสิ อยากกินแต่มาช้าก็ต้องอด ลื้อมีหน้าที่ขายของก็ขายไป นี่ถ้าลื้อไปตามเจ้าของมาเขาก็ต้องว่าอั๊วพูดถูก
พนง.-(คนนี้น่าจะเป็นหัวหน้า)อย่างนี้ครับ พร้อมกับหยิบน้ำมันในรถให้เจ๊แกคนละขวด นโยบายรัฐให้กระจายสินค้าให้ทั่วถึง เราขายให้ได้แค่คนละขวดครับ แล้วก็เรียกพนักงานอีก 2 คนให้เอาน้ำมันในรถไปเก็บ
เจ๊-โวยวายเสียงดังจะแจ้งนู่นนี่นั่น....
พนง.-(หัวหน้า)คุณพี่ครับเราก็ติดป้ายบอกไว้แล้วนะครับว่าได้แค่คนละขวดคือต้องเคารพกติกานะครับคุณพี่ครับ

...ไคลแม็กซ์...
ผู้ชาย 1 ใน 2 นางเดินมาแล้วพูดว่า"อ่านภาษาไทยไม่ออกละมั้ง"ถึงทำนิสัยอย่างนี้เห็นแก่ตัวแล้วเธอก็เดินจากไป พนง.ก็ไป เหลือเจ๊ยืนอยู่หันมาเห็ผมก็เลยยิ้มให้แล้วก็เดินไป แต่วินาทีที่ผมเดินไป พึ่งจะสังเกตเห็นว่าคนที่มาเดินห้างแถวนั้นยืนดูหลายสิบคนเลยครับ แล้วเจ๊ 2 คนนี้ก็โวยวายว่า"ไม่ซื้อก็ได้ว่ะขายของโง่ๆแบบนี้ไปซื้อห้างอื่นก็ได้ ขายแบบนี้อยู่ได้ไม่นานหรอก"แล้วแกก็เดินจากไป

...ผมก็คิดว่าแกก็น่าจะโดนลงโทษจากสายตาของสังคมมากแล้ว แต่จากคำพูดแกคงไม่น่าจะรู้สึกถ้าใครไปเจอแกที่ไหนก็ระวังต้องไปขอน้ำมันแกนะครับ...
ป.ล.เป็นที่ห้างดอกบัวนะครับ

จากคุณ : Mario A
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 54 15:29:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com