Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(ส่งการบ้านคุณ never the last)ครั้งแรกกับ.........."ขนมลูกชุบ".........ขนมไทยที่ไม่ได้มีแต่รูปผลไม้นะจ๊ะๆๆๆๆ (^^) ติดต่อทีมงาน

คือ เห็นกระทู้แนะนำแล้วก็ทนไม่ได้อีกแล้ววววววววจ้า

ต้องลุกขึ้นมาทำลูกชุบให้ได้ ก็เจ้าขนมมันน่ารักน่าเอ็นดูเสียจริงๆ

เริ่มปฏิบัติการ...เจ้าของกระทู้แช่ถั่วไว้ตั้งแต่เย็นวานก่อนเข้านอน

พอตี 3 ก็ลุกมาจัดการเอาถั่วที่แช่มาเรียบร้อยไปนึ่ง (แล้วด้วยความที่มือใหม่ ไม่รู้ดูยังไงว่าถั่วสุกพอไหม พอมันบานแล้วก็ยังกลัวดิบอยู่ สรุปนึ่งไปเกือบ 2 ชม. ได้ 55555)

ตี 4 กว่าๆ เกือบตี 5 ก็จัดการเอาถั่วที่นึ่งแล้วไปเข้าเครื่องปั่น ใส่น้ำกระทิ น้ำตาล แบบมั่วๆ  กะๆ เอา (ซะงั้น....)

ตี 5 ก็ได้เวลากวนนนนนนนนนนนนนนนนนถั่วกันซะที

เราใช้เวลากวนทั้งหมด
.
.
.
2 ชั่วโมงค่ะ!!!! (T-T)
.
.
.
เริ่มกวนตอนประมาณตี 5 กวนเสร็จตอนประมาณ 7 โมงเช้า!!!

ขอบอกว่า แขนแทบหักค่ะ ณ เวลาที่พิมพ์กระทู้อยู่ตอนนี้คือ ปวดแขนมาก แฮะๆๆๆๆๆ

ปล. ปัญหาของขนมลูกชุบเราคือ มันแห้งไปนะคะ!!!!
ผู้รู้ช่วยตอบทีว่าเกิดจากอะไร ใส่กระทิน้อยเกินไป หรือกวนจนแห้งมาเกินไป??????
เอามาปั้นที แตกลายงาเต็มไปหมดเลย ขนมลูกชุบเรา อิอิ

จากคุณ : จดหมายถึงพระจันทร์
เขียนเมื่อ : 20 ก.พ. 54 23:23:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com