Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[[[Schnuggy ชนุ๊กกี้ทำขนม]]]-----F r a n k f u r t e r K r a n z made in Frankfurt -------- !!!!!! ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ วันนี้ขอนำเสนอเค็กก้อนที่สามที่ทำไปวัดนะคะ ชื่อ แฟรงค์เฟริ์ตเืทอร์ครั๊ซ Frankfurter Kranz

ไปเรียนมากับป้าของลุึงค่ะ อายุคุณป้าก็87ปีแล้ว แต่ยังแข็งแรงยังขับรถอยู่เลยค่ะ แต่เห็นบอกจะเลิกแล้ว
ไม่ใช่ขับไม่ไหวนะ แต่ป้าบอกว่าภาษีรถมันแพง ฮ่าฮ่าฮ่า ยังกระฉับกระเฉงคล่องแคล่วตามวัย ความจำยังนิ๊งอยู่เลยค่ะ

พูดถึงป้าแล้ว ขอเม้าท์นิดนึง เวลาเห็นป้าแกทำหนมแล้วมึนหัวตึ๊บ ขนมนี่เป็นอย่างที่สองที่ไปเรียนกับแกค่ะ
อย่างแรกยังไม่อยากรีวิว ทำชอคโกแลตกานาชไม่สวย

ป้าแกมืออาชีพมั่กๆ ตาชั่งก็ไม่ได้เป็นแบบดิจิตอล อายุตาชั่งคงร่วมๆ50ปี แล้วยังแอบไปเห็นนะ ว่าเข็มตาชั่งก็ไม่ตรง
มันเอียงไปทางซ้ายมือของเลขศูนย์น่ะ ก็แสดงว่าใส่เกินปริมาณทู๊กที ฮ่าฮ่าฮ่า

แถมช้อนตวงคุณป้าก็ไม่มี ช้่อนโต๊ะก็เอาช้อนตักซุปตวงแทน ช้อนชาก็ช้อนกาแฟนั่นแหละ  ฮ่าฮ่าฮ่า

แถมที่เด็ดสุด ป้าไม่เคยวอร์มเตาอบ ติดไฟที่เตาปุ๊ป (แกใช้เตาแก๊ส) ก็จับขนมยัดเข้าเตาเลย
แล้วก็ทำท่าปัดมือ เหมือนกับว่าเสร็จแล้ว..เห็นม๊ะ ฮ่าฮ่าฮ่า

พออบเสร็จถามแกว่าไม่ต้องวอร์มเตาเหรอ แกมองหน้าเรางงๆ ถามว่าทำไมต้องวอร์ม ขนมเรามันก็สวยนี่นา
ก็จริงของป้านะ  มือใหม่นี่ถ้าไปเรียนกะแกแล้วจะไม่เครียดเลย
ตอนที่ใส่เปลือกมะนาวในขนมนี่ แกก็บอกว่า "ใส่ๆไปเหอะ" ฮ่าฮ่าฮ่า

แล้วเรื่องขนาดของไข่ ว่าไข่เล็กต้องกี่ฟอง ไข่ใหญ่ต้องกี่ฟอง
ถามแกแล้ว แกตอบว่า ก็ดูๆเนื้อขนมเอาซิ มันเหลวมากก็เพิ่มแป้ง แค่นั้นเอง  ฮ่าฮ่าฮ่า

เม้าท์ป้ามานานแล้ว ไปทำขนมกันต่อค่ะ

รูปนี้เป็นรูปเค็กที่ทำไปวัดนะคะ แต่วิธีทำเป็นของอีกก้อนนึงค่ะ ก้อนแรกทำไปหม่ำที่ที่ทำงาน

จากคุณ : Schnuggy ชนุ๊กกี้
เขียนเมื่อ : 23 มี.ค. 54 02:56:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com