Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องแป้งและการทำเค้กช็อคฯหน้านิ่มค่ะ ติดต่อทีมงาน

จะลองทำเค้กช็อคฯหน้านิ่มค่ะ  ถ้าทำออกมาแล้วไม่ต้องทิ้งก็จะทำอีกครั้งตอนวันเกิดตัวเองและสามีด้วยซะเลยค่ะ  
เพราะเค้กที่นี่ไม่ได้ถูกปากเราเลยค่ะ  กินแล้วคิดถึงเค้กเมืองไทยมากมายค่ะ

เลยอยากสอบถามดังนี้ค่ะ

1. เรามีแป้ง Self raising flour อยู่ค่ะ  แต่ซื้อมานานมากแล้วค่ะ น่าจะเกินครึ่งปีไปแล้วด้วยซ้ำ  ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหมคะ  หรือถ้าแป้งชนิดนี้ใช้ไม่ได้ ควรจะใช้แป้งชนิดไหนดีคะ  
(พอดีไม่ได้อยู่เมืองไทยค่ะ อาจจะหาของยากนิดนึงค่ะ)

นอกจากนี้ในบ้านก็ยังมีแป้งสาลีเอนกประสงค์อยู่ด้วยค่ะ (ถ้าจำไม่ผิดนะคะ เพราะชื่อมันไม่ใช่ภาษาอังกฤษค่ะ) ซื้อมาเมื่อสองสามอาทิตย์ที่แล้วน่าจะได้ค่ะ

2. และการวอมเตาอบนี่ ต้องวอมเตากี่นาทีคะ แล้วจำเป็นไหมคะว่าไฟต้องบนล่าง หรือไฟล่างอย่างเดียวก็ได้

3. แล้วพอเราจะเอาส่วนผสมเข้าเตาอบ สรุปว่าเราต้องใช้ไฟที่กี่องศาเซลเซียสคะ เห็นในบล็อกคุณจุ๋มแกใช้ 180 C แต่พอมาเจอในบล็อกคุณแพรใช้ 400 - 420 F  
ซึ่งถ้าเราจำไม่ผิด มันแปลงเป็นเซลเซียสแล้วมันก็เกิน 180 C   ผิดถูกอย่างไรแนะนำด้วยนะคะ  แล้วสรุปแล้วเราต้องเอาเข้าเตาอบนานกี่นาทีคะ
แล้วไฟที่ใช้ในตอนอบนั้น ควรจะใช้ไฟบนล่างหรือว่าล่างอย่างเดียวดีคะ

4. แล้วตอนตัดเค้กครึ่งนี่ใช้อะไรตัดคะ  พอดีว่ามีดหรืออุปกรณ์สำหรับทำเค้กนั้นไม่มีเลยค่ะ  ก็เลยไม่รู้ว่าจะใช้อะไรตัดดี  เพราะถ้าจะใช้มีดทำครัวธรรมดา เราก็กลัวว่าตัดออกมาแล้วมันจะไม่เสมอกันอ่ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นนะคะ ^๐^

แก้ไขเพิ่มเติมข้อความค่ะ

แก้ไขเมื่อ 26 มี.ค. 54 07:58:53

แก้ไขเมื่อ 26 มี.ค. 54 06:22:17

จากคุณ : อารีรัตน์
เขียนเมื่อ : 26 มี.ค. 54 06:13:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com