Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

TourDeFoodBlog >>> ชวนกู้ชีพกล้วยสุกน่วม! ทำ Banana Nut Bread หอมฟุ้งขจรขจายทั่วบ้าน ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับเพื่อนๆ ห้องก้นครัวทุกท่าน ช่วงสงกรานต์ปีนี้ได้ไปเล่นน้ำกันบ้างหรือเปล่าครับ
ไม่ว่าจะได้ไปเล่นสาดน้ำ ไปเที่ยวต่างจังหวัด ทำบุญ รดน้ำดำหัวผู้ใหญ่ หรือเก็บตัวอยู่บ้านหนีน้ำ
ก็ขอให้ทุกๆ คนประสบแต่ความเจริญ ร่ำรวยเงินทองกันในปีใหม่ไทยนี้นะครับ

ช่วงที่ผ่านมาเป็นเวลาเช็งเม้งประจำปีครับ เป็นโอกาสที่ลูกหลานจะได้ไปเคารพบรรพบุรุษตามสุสาน
ถึงแม้จะไม่ใช่ภารกิจที่สนุกสนานอะไรมากมาย แต่ข้อดีของเทศกาลนี้คือ จะมีอาหารติดบ้านไว้กินไปอีกหลายวันเลยครับ
เพราะเป็นอาหารที่เอาไปไหว้นั่นแหละ ยิ่งบ้านไหนมีหลุมต้องไปไหว้เยอะ ผลไม้ เป็ด ไก่ ก็ยิ่งเยอะขึ้นไปตามกัน
ถ้ามีคนอยู่ในบ้านเยอะก็คงจะดีเพราะอาหารก็จะหมดไปอย่างรวดเร็ว แต่ถ้ามีคนอยู่ไม่มาก ก็อาจจะหวั่นๆ
เพราะอาจจะกินไม่หมด ปล่อยให้เน่าเสียไปก็ยิ่งเสียดาย โดยเฉพาะอย่างยิ่งผลไม้ราคาแพงๆ ครับ

ผลไม้อย่างหนึ่งที่บ้านผมต้องเอาไปไหว้เป็นประจำไม่เคยขาดนั้นก็คือ กล้วยหอมนี่ล่ะครับ
พอถึงช่วงนี้ที่กล้วยหอมมีเยอะเหลือเกิน ผ่านไปแต่ละวันกล้วยก็เริ่มคล้ำเริ่มดำขึ้นเรื่อยๆ
จะให้มากินกันทุกวันก็คงจะไม่ไหว โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อผ่านพ้นช่วงที่กล้วยเนื้อแน่น กลายไปเป็นกล้วยเนื้อเหลวๆ แหยะๆ
เมื่อนั้นจะเอาไปกินแบบกล้วยแบบที่เคยกินก็คงไม่อร่อยแล้วครับ แต่ก็ใช่ว่าจะเสียของนะครับ
เพราะกล้วยสุกงอมเกือบเน่านี่ล่ะที่เอาไปทำขนมได้อร่อยนัก!

ช่วงนี้จึงจะขอเสนอเมนูกู้ชีพกล้วย เป็นอาหารที่ทำได้ง่ายๆ 3 อย่าง
อย่างแรกนั้นคนไทยอย่างเราอาจจะเรียกไปเลยครับว่า เค้กกล้วยหอม แต่ด้วยความที่เนื้อแน่น ไม่ได้นุ่มฟู
ฝรั่งเขาจะเรียกเป็นขนมปังไปเสียอย่างนั้น แต่เขาจะไม่กินเป็นขนมปังกล้วยแบบเปล่าๆ ปลี้ๆ
จะใส่ถั่วสับลงไปด้วยเพิ่มความกรุบกรอบและหอมมันให้กับเนื้อขนม ปกติจะเห็นเป็นวอลนัทนะครับ
แต่เผอิญไม่มีเลยเอาอัลมอนด์ใช้แทน จริงๆ จะเอาถั่วอื่นก็ได้ครับ แต่ถั่วเขียว ถั่วเหลือง ถั่วดำ ไม่เอานะครับ

จากคุณ : tourdefoodblog
เขียนเมื่อ : 17 เม.ย. 54 23:55:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com