Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เด็กตัวเล็กๆคนนึง กับ ความคิดที่ยิ่งใหญ่เกินตัว ติดต่อทีมงาน

วันนี้ตอนเที่ยงผมแวะซื้อของที่ 7-11 ครับ ก็เข้าคิวต่อไปเรื่อย

ข้างหน้าผมเป็น ผญ ท้องคนนึง มากับลูกสาวน่ารักมากๆน่าจะ 5-6 ขวบ

พอถึงคิวลูกสาวก็เอื้อมมือเอา นมกล่องนึง ไปวางที่เคาเตอร์ครับ

แคชเชียร์ก็ถามหนูน้อย >> ใส่ถุงมั้ยค่ะ

หนูน้อยตอบว่า >> ไม่เอาค่ะ คุณแม่สอนว่าเราไม่ควรใช้ถุงพลาสติกเยอะๆ กว่าจะย่อยสลายใช้เวลาเป็นสิบปี หนูไม่อยากให้น้องหนูเจอแต่ขยะค่ะ

ว่าแล้วหนูน้อยก็เอามือไปจิ้มที่ท้องแม่ครับ แล้วลูบด้วยความรักเอามากๆ

แคชเชียร์กับผมอมยิ้มครับ นิ่ถ้าเป็นลูกเป็นหลานจะจับขึ้นมาอุ้มแล้วหอมซักฟอดใหญ่ๆ

ว่าแล้วก็หันไปมองเพื่อนร่วมออฟฟิศเดียวกัน แต่ละคนซือแค่น้ำขวดเดียวยังต้องใส่ถุงพลาสติก

7-11 กับ ออฟฟิศ อยู่ติดกันเลยครับ เดินไม่ถึงสิบก้าวก็เข้าตึกแล้ว แค่ของ 1-2 ชิ้นก็ต้องใช้ถุงพลาสติก

อดนึกไม่ได้ว่า เด็กตัวเล็กๆ กลับมีหัวคิดในการรักษาสิ่งแวดล้อมมากกว่า ผู้ใหญ่วัย 20-30 หลายๆคน 

เคยคิดกันมัยครับพวกเราสร้างขยะพลาสติกปีๆนึงเท่าไรกัน ผมลองคิดแบบน้อยสุดๆเลยนะครับ

ประเทศไทยมี 70 ล้านคน ผมคิด 1 % พอครับ คือ 700,000 คน

ใน 1 ปีผมคิดให้ใช้เดือนละ 1 ชิ้นพอครับ ฉะนั้น 1 ปีก็จะเท่ากับคนนึงสร้างขยะพลาสติก 12 ชิ้น

ลองคิดดูสิครับแค่ 700,000 คน ปีนึงจะสร้างขยะ 8,400,000 ชิ้น ทิ้งให้มลพิษแก่ลูกหลานของเราแค่ใหน

สุดท้ายนี้อยากฝากให้คิดกันนิดนึง คุณอยากให้ชีวิตลูกหลานคุณเป็นยังไงต่อไป ทุกอย่างขึ้นอยู่กับคุณแล้วครับ

ถ้าคิดว่าก็แค่ถุงเดียวจะเป็นไรไป ถ้าคุณคิดแบบนี้อยากให้ลองกลับไปมองที่ผมคิดให้ซักนิดนะครับ

จบแล้วครับ

ขออนุญาตพูดอะไรหน่อยนะครับ

ไม่ต้องให้กิฟผมนะครับ ผมไม่ได้อยากได้อะไรเลย

ผมตั้งกระทู้ไม่ได้หวังเอากิฟหรืออยากขึ้นแนะนำอะไรแม้แต่น้อย

แต่มีหลายคนชอบมาค่อนแขวะว่าผมแต่งนิยายหรือตั้งกระทู้เพื่อดูดกิฟ

ผมขอถามคนที่มาสงสัยหรือมาพูดในสไตล์นี้นะครับ

-ผมจะเอากิฟไปทำไมครับ มันแลกเป็นตังอะไรได้

มันมีความจำเป็นอะไรให้แสวงหามัน ถามว่ามันกินได้เหรอไง

สไตล์การโพสของผมเป็นอย่างนี้แต่ใหนแต่ไรแล้ว

คุณไม่เชื่อหรือหาว่าผมแต่งนิยายก็สิทธ์ของคุณครับ ผมไม่มีสิทธ์ห้าม

พูดตามตรงนะ Mbell มันก็แค่ชื่อผมใน internet

ปิดคอมไป ต่างคนก็ต่างไม่รู้จักกันแล้ว

ผมจะไปแสวงหาให้ตัวเองมีชื่อเสียงไปทำไม

งานมีตติ้งอะไรไม่ว่าบอร์ดใหนผมไม่เคยไปครับ ไม่สนใจด้วย

ฉะนั้น เลิกคิดได้เลยว่าผมอยากเป็นที่รู้จัก

อ้อฝากอีกครั้ง ไม่ต้องให้กิฟผม ไม่ต้องโหวตกระทู้

ผมรำคาญครับ ได้กิฟหรือขึ้นแนะนำทีไร
ต้องมีคนมาจ้องหาเรื่องประจำ

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ค. 54 19:46:40

จากคุณ : Mbell
เขียนเมื่อ : 10 พ.ค. 54 21:02:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com