Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Ooo Nyonya cuisine ooO อาหารนอนย่าง่ายๆ {{{{ asam pedas ikan keri}}} ติดต่อทีมงาน

หวัดดีค่ะ มิตรรักชาวก้นครัวทุกท่าน วันนี้จะมาชวนทำอาหารนอนย่าที่แสนง่ายดายนะคะ asam pedas ค่ะ
asam แปลว่า มะขาม หรืออีกความหมายหนึ่งก็มาจากคำว่า masam ซึ่งแปลว่าเปรี้ยวค่ะ
pedas แปลว่าเผ็ดค่ะ  ทีนี้เดาออกแล้วใช่ไหมคะว่าเมนูนี้รสชาติยังไง
ikan keri นั้น ก็คือปลาดุกค่ะ   แกงนี้จะใช้ปลาอะไรทำก็ได้นะคะ วันนี้น้ำอยากทานปลาดุกค่ะ

มื้อเช้าของวันนี้ น้ำเรียกว่าอาหารสิ้นคิดค่ะ คิดไม่ออก ไม่รู้จะกินอะไร ก็กินเจ้านี่ทุกทีค่ะ  โรตีน้ำแกง มันหาซื้อง่าย ราคาถูก อิอิ ชิ้นละ 70senเองค่ะ ร้านนี้ไม่ขี้เหนียวน้ำแกงด้วยให้มาเยอะเลย ซัดไปสองชิ้นอิ่มแปล้เลยค่ะ

จากคุณ : jena_naam
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 14:34:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com