Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลูกอิสานมา review ขนมจีนน้ำเงี้ยว ครั้งแรกเจ้าค่ะ ติดต่อทีมงาน

ในชีวิตเคยทานขนมจีนน้ำเงี้ยว อยู่สองครั้งเจ้าค่ะ
เพราะว่าเป็นคนอิสาน แถวบ้านมีแต่น้ำยาป่ากับกะทิ

แต่ที่ได้ทานด้วยบ่อยๆ จนชินแล้วจะเป็นน้ำยาพม่าค่ะ
แม่บ้านคนพม่าเค้าทำบ่อย อันนี้เราทานจนแยกได้ว่าครั้งไหนอร่อยไม่อร่อย
มีโอกาสจะเอาน้ำยาพม่ามารีวิวค่ะ

เมื่อวานแฟนพี่สาวเป็นคนเหนือบอกอยากทานน้ำเงี้ยวฝีมือเรา  
เราเลยลองทำดูค่ะ (ช่วงซัมเมอร์ เราเป็นคนทำกับข้าวที่บ้านค่ะ)
เราหาสูตรจากในเน็ต เปิดดูหลายๆสูตร ปรับนั่นนี่บ้างตามที่ชอบค่ะ

พริกแกงก็ซื้อที่ตลาดเอาค่ะ  แอบเซ็งแม่ค้า เราซื้อพริกแกงน้ำเงี้ยว
สองเจ้า ได้พริกแกงมาไม่เหมือนกัน งือๆ เลยใส่ไปอย่างละครึ่ง...

หม้อนี้บอกไม่ได้ว่าอร่อยหรือไม่ เพราะไม่ชินปาก อร่อยเป็นยังไงจึงไม่รู้ อิอิ

แฟนพี่สาว  บอกว่ารสชาติใช้ได้ค่ะ  (แอบดีใจ =.,=)

สิ่งที่ต้องเตรียม

น้ำยาน้ำเงี้ยว ประกอบด้วย
1 พริกแกงน้ำเงี้ยว (ซื้อที่ตลาด หรือโลตัสก็มีขาย ต้องตำพริกแห้ง รากผักชีและกะปิเพิ่มอีกจะอร่อย)
2 หมูสับ
3 ซี่โครงหมู (หม้อนี้ใช้เป็นกระดูกหมูเนื่องจากต้องการแค่น้ำซุบ เพราะเน้นทานขาไก่เป็นสำคัญ)
4เลือดไก่
5 ขาไก่ (สับเป็นชิ้น จะได้น่าทาน)
6 น้ำมัน
7 กระเทียม
8 ดอกงิ้ว (แช่น้ำรอให้นุ่มค่อยลงหม้อ)
9 มะเขือเทศ
10 ปรุงรสด้วยซุปก้อน น้ำปลา น้ำตาล เกลือป่น

ขนมจีน กระเทียมเจียว และเครื่องเคียงตามชอบ ขาดไม่ได้ คือ ผักชีต้นหอมซอย  ถั่วฝักยาว และผักกาดดอง

trick : น้ำซุปยิ่งต้มนาน ยิ่งแซ่บนะคะ 1 ชั่วโมงขึ้นไปได้จะดีมาก
หมูและไก่จะเปื่อยพอดี แซ่บหลาย

มื้อนี้ เบ็ดเสร็จประมาณ 200฿ ประกอบกับเครื่องบางอย่างมีที่บ้านอยู่แล้ว ไม่ต้องซื้อ
ถ้าไม่มีอะไรเลย คิดว่า จะหมดประมาณ 300฿ ค่ะ
ผิดสูตร ผิดพลาดประการใด แนะนำและติชมได้เจ้าค่ะ

แก้ไขเมื่อ 15 พ.ค. 54 13:47:24

จากคุณ : Super prink Girl
เขียนเมื่อ : 15 พ.ค. 54 13:22:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com