Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ครัวมาเลเซีย วันนี้ชวนทำขนมสไตล์มาเลย์ Kuih putera ayu ติดต่อทีมงาน

ขนมที่จะทำวันนี้ชื่อ Kuih putera ayu ค่ะ
Kuih แปลว่า  ขนม
putera ayu  ก็คือชื่อของขนมชนิดนี้ค่ะ
ขนมชนิดนี้มีชื่อเรียกเป็นภาษาฝรั่งว่า baby chiffon ฟังดูน่ารักดีค่ะ
เป็นขนมมาเลย์ที่น้ำเห็นครั้งแรกก็หลงรักเลยค่ะ  คิดไว้ว่าฉันจะต้องทำขนมชนิดนี้ให้ได้  และก็ทำมาจนทุกวันนี้ สูตรนี้เป็นสูตรMiniค่ะ สำหรับทำทานเองในครอบครัวไม่เยอะเกินไป  ที่ทำขนมนี้ในวันนี้เพราะ หลายวันมาแล้วไม่ได้ทานน้ำชากับสามีเลย ฮีมีนัดตลอด วันนี้ไม่รู้ยังไงก่อนออกจากบ้าน พ่อคุณบอกว่าบ่ายนี้จะกลับมาทานน้ำชาด้วย จะทำขนมไหม ถ้าไม่ทำจะซื้อเข้ามา ชาวมาเลเซียจะมีเวลาทานน้ำชาประมาณบ่ายสามโมง ไมว่าจะทำงานอะไร จะต้องมีเวลาพักเบรคให้ พนง ทานน้ำชาเวลาบ่ายสามประมาณ20นาที จนกลายเป็นสิ่งที่ต้องทำในชีวิตประจำวันของคนมาเลย์ไปแล้ว ไม่ว่าจะจีนมาเลย์ ไทยมาเลย์  อินเดี้ยนมาเลย์ หรือมลายู ทุกวันเวลาบ่ายสามจะเป็นเวลาน้ำชา เดาเอาว่าน่าจะได้รับอิทธิพลมาจากชาวอังกฤษ สมัยปกครอง มาเลเซีย  พิมพ์ซะยาวเดี๋ยวจะขี้เกียจอ่านกัน มาดูทำขนมกันดีกว่าค่ะ  ก่อนอื่นเตรียมพิมพ์ก่อน  น้ำคว่ำพิมพ์ให้ดูด้านหลังด้วยนะคะในแถวล่างสุด บ้านเราคงไม่มีพิมพ์ชนิดนี้แน่ ใช้ถ้วยนึ่งขนมแทนได้ค่ะ หรือถ้าสนใจหลังไมค์มานะคะ น้ำจะไป กทม ต้นเดือนหน้า จะเอาไปฝาก

จากคุณ : jena_naam
เขียนเมื่อ : 15 พ.ค. 54 16:56:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com