Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยอุดหนุนขนมตะโก้ ยายที่หน้าสถานีรถไฟฟ้าศูนย์สิริกิตย์หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

อยากชวนพี่ๆเพื่อนๆทุกคน ช่วยกันอุดหนุนขนมตะโก้ ของยายที่นั่งขายอยู่หน้าสถานีรถไฟฟ้าศูนย์สิริกิตย์ครับ ตรงทางออกเบอร์ 2 เวลาตอนเย็นๆ จนถึงทุ่มสองทุ่ม

ขนมตะโก้รสชาติอร่อย หอมสะอาดๆ

ผมช่วยอุดหนุนยายเค้าเป็นประจำเวลาขึ้นจากรถไฟฟ้า บางวันผมกลับดึก สองทุ่มแล้วยังเห็นแกนั่งขายอยู่เลย แกบอกว่ารับเค้ามาขายถ้าขายไม่หมดก็ต้องทิ้ง เดี๋ยวขาดทุน ผมก็ช่วยซื้อทีละ 2-3 กล่อง กินเองบ้าง แจกเพื่อนบ้านบ้าง

แต่เดือนที่ผ่านมาอากาศร้อนขึ้น ผมเห็นยายแกเหลือเยอะทุกครั้ง เพราะ อากาศร้อนแบบนี้ คนก็เดินน้อยลง หรือไม่ก็รีบเดิน ไม่อยากซื้อขนม แต่ลองนึกถึงยายอายุเยอะๆที่ต้องนั่งทนร้อน จนดึกดื่น เพราะต้องหาเลี้ยงชีพ ด้วยกำลังกายที่เหลืออยู่จำกัดสิครับ

ผมอยากช่วยยายเค้าเพราะ เค้าอายุมากแล้ว ยังพยายามทำมาหากิน
ผมอยากสนับสนุนความพยายามของเค้า
ผมอยากให้ยายได้กลับบ้านเร็วขึ้น ไม่ต้องทนร้อน ทนยุง

ขนมรสชาติอร่อย กล่องละ 20 บาท สามารถทำให้คนอิ่มอกอิ่มใจทั้งผู้ขาย ผู้ซื้อได้มากกว่ามูลค่า 20 บาทมากมายมหาศาลครับ

หากใครไม่อยากกินขนมตอนเย็น แนะนำให้แจกเพื่อนบ้าน เด็กแถวบ้านครับ เป็นการต่อบุญออกไปแบบไม่มีต้นทุนเพิ่ม มีแต่ความรู้สึกดีๆที่เพิ่มไปเรื่อยๆครับ

จากคุณ : neenidna
เขียนเมื่อ : 23 พ.ค. 54 22:18:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com