Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ครัวบ้านพิม] ...................................... วุ้นเส้นผัดโป๊ะแตก ......................... ติดต่อทีมงาน

NOTE :: จริง ๆ ผัดอันนี้ก็คือผัดวุ้นเส้นอ่ะนะคะ  แต่ที่พิมตั้งชือว่าผัดโป๊ะแตกเพราะว่า ปกติพิมผัดวุ้นเส้นไม่ใส่พริก  
มาเจอที่ร้าน ๆ นึงเค้าผัดใส่พริกและใส่เครื่องอย่างอื่นอีกออกรสเค็มนำ ตั้งชื่อว่าผัดโป๊ะแตก  .. พิมชอบเลยเอามาลองทำตามดู  
และก็เลยขอตั้งชื่ออาหารจานนี้ว่าผัดวุ้นเส้นโป๊ะแตก เพื่อให้เกียรติคนที่ทำให้พิมชิมแต่แรกอ่ะค่ะ

--------------------------------------------------------------------------------------

"ผัดวุ้นเส้นโป๊ะแตก" ....  หลายคนฟังชื่อแล้วอาจจะงง ๆ ว่ามันคืออะไรกันแน่ จะผัดวุ้นเส้น หรือผัดโป๊ะแตก  ... ถ้าอยากรู้ ก็ตามพิมมาเลยค่ะ

เรื่องมันเกิดขึ้นว่า ........ หลายเดือนก่อนมีอยู่วันนึงค่ะ พิมกลับจากทำงานในแบบเหนื่อยและหิวสุดๆ กะว่าเดี๋ยวพอถึงบ้านปุ๊บจะทำอะไรอร่อย ๆ กินให้หายหิวซะหน่อย แต่พอถึงบ้านปุ๊บน้องชายก็โทรมาตามค่ะ บอกว่าให้ไปช่วยแม่ที่ตลาดด่วน แม่ขายของไม่ทันอ่ะ (พอดีน้องายเค้าไปส่งของอีกที่นึง)  พิมก็เลยต้องไปช่วยแม่แบบที่ยังไม่ได้ทำอะไรกินค่ะ  

แล้วทีนี้พอช่วงนึงที่ลูกค้าเริ่มซา ความรู้สึกหิวข้าวก็กลับมา (ตอนขายของยุ่ง ๆ ไม่รู้สึกหิวเลยนะคะ)  เลยเดินไปที่ร้านอาหารตามสั่งแถวตลาด (ก็แถวบ้านพิม) นั่นแหละค่ะ   ตั้งใจว่าจะไปสั่งราดหน้าเส้นใหญ่กินล่ะ  แบบว่าชอบมาก ๆ เลยราดหน้าเนี่ย  

แต่ระหว่างรอคิวอยู่  พี่ลูกสาวเจ้าของร้านเค้าก็ผัด  ๆ อะไรสักอย่างก็ไม่รู้ค่ะอยู่ในกระทะให้ลูกค้าคนนึงที่มาก่อนหน้าพิม  พอผัดเสร็จพี่เค้าก็ตักมาโปะจานข้าวที่วางอยู่บนโต๊ะตรงหน้าพิม พิมก็มอง....ปุ๊บ อุ๊บบ น่ากินมากเลยอ่ะ นี่มันผัดอะไรกันเนี่ย (นึกในใจ)  ก็เลยเอ่ยปากถามพี่เค้าไปว่า "พี่ค่ะนี่ผัดอะไรอ่ะ"  พี่เค้าก็ตอบกลับมาว่า "ผัดโป๊ะแตกจ๊ะ"    พิมก็เลยพยักหน้า อืมๆ  แล้วก็บอกพี่เค้าไปว่า "พี่ค่ะ จัดแบบนี้มา 1 จานเลยค่ะ"

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ค. 54 18:42:18

จากคุณ : @ - ENYA - @
เขียนเมื่อ : 27 พ.ค. 54 14:22:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com