Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มูสนมสด ที่น่าเศร้า เรื่องราวของชายหญิงที่พลัดพรากจากกัน อ่านต่อข้างในครับ ติดต่อทีมงาน

วันวานที่ผ่านมา วันศุกร์แห่งชาติของใครหลายๆคน วันที่บางคนได้พบปะเพื่อนฝูง บางคำต้องทำงาน ot บางคนรอเวลาที่จะกลับไปพบกันสุดที่รัก แต่มีอยู่คนนึงที่ต้องทำงานและไม่มีโอกาสแม้แต่จะคุยกับคนรัก วันศุกร์วันนี้ไม่เหมือนวันศุกร์ธรรมดาๆทั่วไปที่เคยผ่านมา แต่มันเป้นวันศูกร์ที่ผมต้องมีน้ำตา กับของหวานธรรมดาๆที่ชื่อว่า มูสนมสด

ผมกับแฟน นานๆครั้งที่เราเจอกัน ผมมักจะพาเธอไปกินมูสนมสด ณ ร้านกาแฟเจ้าประจำที่เราเคยนั่งพรอดรักกัน ถึงแม้ว่ามันจะนานมาแล้วแต่ผมยังจำวันแรกที่เราเดทกันได้ เธอชอบกินมูสนมสดมาก และเธอมักจะแย่งผมกินประจำ -*-  แต่ถึงกระนั้นผมก็ยังรักเธอ

เธอและผมต่างก็ต้องทำงาน เพื่อหาเงินมาแต่งงานให้ได้ภายในปีนี้ ซึ่งดูเหมือนจะเป็นเรื่องยาก มากเพราะเรา สองคนต่างก็มีค่าใช้จ่ายมากมายและรายได้อันน้อยนิด ผมจึงวางแผนจะเปิดร้านขายนมสด ขายช่วงเช้าก่อนผมไปทำงาน เพื่อที่จะเป้นรายได้อีกทางนึงที่จำทำให้เราไปถึงฝั่งฝันที่เรารอมานานแสนนาน

นมสด เพียงอย่างเดียวคงไม่พอ ผมจึงคิดว่าจะทำมูสนมสด ของโปรดของแฟนผมนั่นเอง คิดได้ดังนั้นผมจึงเตรียมวัตถุดิบที่จะลงมือทำ

นมสด 1 กิโล
เจลลาติน
ผงวุ้น
น้ำตาล
นมข้นหวาน
น้ำอุ่น(เอาไว้ละลายเจลลาติน)

ด้วยความรู้ที่มีอยู่ในหัวเพียงน้อยนิด คิดว่าการทำมูสนมสดน่าจะเหมือนกับการทำวุ้นเย็นที่ผมเคยทำให้น้องสาวผมกินอยู่เป็นประจำ
ผมจึงลงมือ เอานมตั้งไฟให้ร้อน ละลายเจลลาตินลงในน้ำอุ่น เทใส่ลงไปคนใส่น้ำตาลและนมขั้นหวานตามลงไป แต่แล้วเรื่องรวมของมูสนมสดซึ่งไม่ได้ง่ายอย่างที่ผมคิดไว้!!

นม แยกตัวกัน จับเป้นก้อนๆ เหลืองๆ เหมือนไข่ต๋น !! ลอยฟ่อน นมแยกตัวกันกลายเป้นน้ำ กับอะไรบางอย่างซึ่งเหมือนไข่ตุ๋น

มันแยกกันเหมือนผมกับแฟนที่ไม่ได้อยู่ด้วยกัน มันแยกจากกันและไม่มีวันผสมกันเป็นเนื้อเดียวกันได้อีก

ผมทรดตัวลงนั่งน้ำตาริน ช่างเหมือนกับชีวิตเราจริงๆ

ทำไมหนอ มูสนมสดถึงจบลงด้วยการแยกจาก
ทำไมหนอเราสองคนจึงต้องแยกกัน
หรือเป็นเพราะ
ผมใส่เจลลาตินน้อยไป (ก็ไม่น่าจะใช่)
ผมต้นนมนานไป(น่าจะเกี่ยว)
ผมใช้ส่วนผสมผิดไป

วานท่านผ็รู้โปรดชี้ทางสว่าง นำพาคนรักที่พัดพราก นำพานมสดให้เป็นมูส
แล้วกุศลผลบุญจะส่งให้ท่านมีความรักที่ยืนยาว

ปล ถึงมันจะไม่เป็นมูสผมก็กินจนหมดเพราะผมเสียดาย +

จากคุณ : บ้าคลั่ง
เขียนเมื่อ : 28 พ.ค. 54 11:54:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com