Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตู้เย็นกับมุมประหยัด+หมูปิ้งง่ายๆกับเตาอบค่ะ{แตกประเด็นจาก D10609864} ติดต่อทีมงาน

สำหรับท่านที่ไม่ชอบติดเตาถ่าน  ก็สามารถทำหมูปิ้งได้ง่ายและก็อร่อยแถมประหยัดเวลาด้วยค่ะ

เครื่องปรุงกับเนื้อหมูกะกันเอาเองนะคะ  แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนค่ะเพราะเราเองเวลาทำก็ไม่ได้ชั่งวัดเหมือนกันมีอะไรก็ใส่ๆลงไป

ส่วนประกอบค่ะ  

เนื้อหมูติดมันนิดหน่อย  ถ้าไม่ชอบก็เอาเนื้อล้วนๆก็ได้ค่ะ

กระเทียม    อย่าใส่เยอะนะคะเดี๋ยวจะกลายเป็นแหนมไป
รากผักชี
พริกไทยดำ
นำมาตำไห้ละเอียด

ซีอี๋วขาว
ซีอี๋วดำ
น้ำตาลปิ๊บ
น้ำมันนิดหน่อย  
ผงฟู ( ที่ทำขนม ) ถ้าเนื้อหมูน้อยก็ใส่เล็กน้อยครึ่งช้อนชาก็พอค่ะ

นำส่วนประกอบทั้งหมดมาคลุกหมักกับเนื้อหมูที่หั่นแบ่งเป็นชิ้นแล้วหมักทิ้งใว้   20 - 30 นาที   เพื่อรอไม้เสียบที่แช่น้ำคะ

นำไม้เสียบแช่น้ำ  20- 30 นาที  เพื่อกันไม่ไห้ไม้ไหม้ค่ะ
จากนั้นก็นำมาเสียบหมู   แล้วเอาเข้าเตาอบตั้งไฟที่  230  องศา  แล้วเตาด้วยนะคะ  ก่อนอบก็ทาน้ำมันที่เนื้อหมูนิดหน่อย  
อบ   15   นาที   แล้วเอาออกมากลับด้านอบต่ออีก  10 นาที

ตต

จากคุณ : Tomoyasukun
เขียนเมื่อ : 28 พ.ค. 54 13:00:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com