Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ชวนอ้วน] ... อร่อยง่ายๆ กับ Cereal Cookies คุกกี้ธัญพืช สูตรจากคุณ moopu ค่ะ ... ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

ไม่ได้ทำขนมเสียนาน แฮ่ๆ วันนี้เอาขนมอร่อยๆ มาฝากค่า
ทำง่าย (มาก) ทานได้ทุกเพศทุกวัย ทำเป็นของฝากก็ได้
"คุกกี้ธัญพืช" นั่นเองค่ะ อิอิ

สูตรจากคุณ moopu นะคะ ค้นๆ ใน topicstock เอา ขอบคุณสำหรับสูตรมา ณ ที่นี้ค่ะ :D

ส่วนผสมของแห้ง
เม็ดมะม่วงหิมพานต์อบ   1/4   ถ้วยตวง ---> ขอใช้เป็นพิชตาชิโอแทนค่ะ อร่อยดีค่ะ อิอิ
อัลมอนด์สไลด์/ก้านไม้ขีดอบ   1/4   ถ้วยตวง
เมล็ดฟักทองกะเทาะเปลือกอบ   1/4 ถ้วยตวง
เมล็ดทานตะวันอบ   1/4   ถ้วยตวง
ลูกเกดดำ-เหลืองหั่นหยาย ๆ   1/2   ถ้วยตวง
งาดำ+ขาวคั่ว/อบ   2   ช้อนโต๊ะ
คอนเฟล็กซ์รสธรรมชาติ   4 ถ้วยตวง (หรือประมาณ 120-130 g)

ส่วนผสมคาราเมล
น้ำผึ้ง 1/4 ถ้วย
มาการีน 25 กรัม --- ไม่มี เลยใส่เป็นเนยสดแทนค่ะ สรุปคือเราใส่เนยสด 50 กรัมเลยนะคะ
เนยเค็ม 25 กรัม
นมข้นหวาน   1 1/2 ช้อนโต๊ะ
เกลือ 1 หยิบมือ --- ไม่ได้ใส่ค่ะ
แป้งสาสีอเนกประสงค์ 3/4 ช้อนโต๊ะ

จากคุณ : Stradivarius
เขียนเมื่อ : 3 มิ.ย. 54 12:44:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com