Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาแล้วครับ......สูตรเหล้าปั่น.......มาเอาไปลองเมากันครับ{แตกประเด็นจาก D10642310} ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ..ยังคงจำกันได้นะครับจากกระทู้ก่อน
เข้าเรื่องเลยนะครับ ก่อนที่เราจะทำเหล้าปั่นสิ่งที่จำเป็นต้องมีนั้น มีอะไรบ้าง
อ๊ะ....แน่นอนครับ เราต้องมี
1.โถปั่น
2.แก้วชอต รึ แก้วตวง Oz
3.เหยือกสำหรับใส่เหล้าที่ปั่นเสร็จแล้ว
ที่นี้มาดูว่าส่วนผสมทั้งหลายนั้นมีอะไร
1.เหล้าครับวอดก้า มีหลากหลายยี่ห้อให้เลือก อาทิ เหยี่ยวเงิน เรดค๊อก มีดีกรี 40%
2.จิน ของนอกเป็นลุงทอมก็ได้ถูกหน่อย
3.เตอกิล่า ลุงทอมอีกเช่นกัน
4.รัม รัมทอง ก็แม่โขง รึแสงโสมนั่นแหละ
5 .ลิเคียว ยี่ห้อ ฟิวชั่น เอ...อะไรคือลิเคียว บางท่านอาจสงสัย ลิเคียว คือ เหล้าหวานมีดีกรี แค่ 15%    
6.กรีนาดีน เป็นน้ำเชื่อมทับทิม อันนี้ไว้สำหรับแต่งผสมสีให้ออกมาเป็นสีที่เราต้องการ
7.ไซรัป หัวน้ำหวานรสผลไม้ เอาไว้แต่งกลิ่น และ รสชาติ ตัวนี้มี 2 ชนิด
7.1 ชนิดใส จะเป็นเชฟไอซ์
7.2 ชนิดข้น จะมีนามว่าติ่งฟง
8.น้ำมะนาว อันนี้ขอแบบคั้นกันใหม่ๆนะ อ้อน้ำมะนาวขวดในตลาดสดใช้ไม่ได้นะขอบอก
9.ตัวนี้ขาดไม่ได้เลยครับ น้ำแข็งป่น เหตุที่ต้องป่นก็เพื่อเบาแรงเจ้าเครื่องปั่นครับ

ส่วนประกอบอื่นๆจะตามมาในสูตรต่างนะครับไปหากันเอาเอง
ส่วนที่ว่าจะไปซื้อได้ที่ไหนหากท่านใดไม่ทราบก็หลังไมค์มาถามได้ ผมเองไม่มีขายหลอก

แก้ไขเมื่อ 11 มิ.ย. 54 14:32:27

จากคุณ : ดอกซอมพอ
เขียนเมื่อ : 11 มิ.ย. 54 14:31:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com