Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะเปิดร้านขายขนมจีนค่ะ เพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อย ขอความเห็นจ้า ติดต่อทีมงาน

จะเปิดร้านขายขนมจีนค่ะ เป็นร้านแบบไม่เล็กไม่ใหญ่ ตั้งโต๊ะได้ประมาณ 10 โต๊ะ (โต๊ะละ4-6ที่นั่ง) ขายช่วงเวลากลางวันประมาณ 9.30-15.30 กลุ่มลูกค้าเป็นคนทำงานกลางวันทั่วไป และคนพื้นที่ค่ะ

สถานที่อยู่ตรงถนนคลองหลวง จ.ปทุมธานี ช่วงระหว่างคลองสองกับคลองสาม ย่านนี้ไม่มีร้านขายขนมจีนในระยะใกล้เคียงค่ะ
เดิมเป็นร้านขายก๋วยเตี๋ยวหมูต้มยำและร้านอาหารตามสั่ง ขายดีพอสมควร

พื้นฐานตัวเองตอนนี้อยู่บ้านเลี้ยงลูกและมีรายได้พิเศษคือรับจัดงานแต่งงานและให้เช่าอุปกรณ์(งานไม่เยอะมาก) ตอนเช้าขับรถไปส่งลูก(ชั้น อ.1)ไปโรงเรียนกลับถึงบ้าน 9.00 น. และไปรับลูกเวลา 15.00 น.

สูตรขนมจีนได้รับมาจากคุณยายที่เคยหาบขนมจีนขายที่เมืองย่าโม..(ตอนนี้ไม่ได้ทำแล้ว จะทำเฉพาะงานบุญต่างๆของครอบครัวเท่านั้น)
เป็นสูตรขนมจีนประโดกเมืองโคราช น้ำยาไก่กระทิที่มีชิ้นเนื้อ,ขาไก้,เลือด,เครื่องในพันไส้ และน้ำยาพื้นฐานอื่นๆพวก กระทิปลา น้ำยาป่า น้ำพริก แกงไตปลา

ร่ายข้อมูลมาอย่างยืดยาวเพื่อจะขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ว่า
1. เราควรจะทำขนมจีนขายแบบเป็นจานๆไป หรือแบบบุฟเฟ่ต์ อย่างไหนจะดีกว่ากันค่ะ เพื่อนๆชอบทานแบบไหนมากกว่า
2. เสริฟเส้นขนมจีนแบบเป็นก้อนขยุ้มเหมือนกับร้านขนมจีนเส้นสด จะรู้สึกว่าน่ารับประทานมากกว่าแบบเป็นจับๆทั่วๆไปหรือเปล่าค่ะ
3. ราคาที่เพื่อนๆคิดว่าเหมาะสมกับขนมจีนแบบเสริฟเป็นจาน กับแบบบุฟเฟ่ต์ในโซนพื้นที่ของเราเท่าไหร่ดีค่ะ
4. ถ้าเราจะแถมของหวานให้กับลูกค้า เพื่อนๆจะทานอะไรระหว่าง ผลไม้ กับ ขนมหวานแบบไทย หรือขนมหวานแบบน้ำแข็งใส

และหากมีข้อเสนอแนะอย่างไรยินดีรับฟังค่ะ

จากคุณ : otto&mom
เขียนเมื่อ : 12 มิ.ย. 54 14:16:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com