Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีปัญหามาสอบถามท่านที่เคยทำไก่ทอดแบบ KFC ค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีจ้าทุกท่าน

เมื่อวานนี้น้องสาวโชว์ฝีมือการทำไก่ทอดร้านดัง โดยนำสูตรมาจากในเวปต่างๆ โดยสูตรง่ายๆเลย ไม่ตวงอะไรทั้งนั้นก็คือ

ไก่แช่น้ำเกลือ

จากนั้นซับให้แห้งแล้วคลุกแป้งแห้ง (น้องทำโดยใช้แป้งทอดกรอบที่มีขายทั่วไปมาผสมพริกป่น เกลือค่ะ)

ชุบไก่ลงในไข่ไก่ที่ตีแตกผสมนมไว้แล้ว

นำไก่กลับไปชุบที่แป้งแห้งอีกที แล้วนำไปทอดให้สุก

พอน้องสาวทอด กลิ่นก็เหมือนจะดีในตอนแรก แต่ที่เลวร้ายคือน้ำมันเริ่มไหม้ค่ะ มันมีผงแป้งแห้งๆที่ลงไปไหม้ในก้นกระทะเป็นสีดำ รวมถึงไก่ไม่เห็นเหลืองทองเลย สงสัยเพราะแป้งมันไหม้ น้ำมันมันร้อนจนเกินไป

เลยช่วยน้องทอดใหม่เอาน้ำมันเก่าออก แล้วชุบไปตามขั้นตอนเดิมๆ ทอดก็ออกมาค่อยดีขึ้นค่ะ แต่ปัญหาก็คือ ไก่ออกมาไม่กรอบแบบที่ซื้อ มันกรอบนุ่ม ไม่กรอบแบบไก่ฮอตแอนด์สไปซี่แบบที่เราทานกันค่ะ ที่บ้านเลยถามน้องว่าสูตรนี้คือไก่ทอดแบบต้นตำรับรึป่าว น้องก็ไม่ทราบค่ะ

เห็นที่ตามตลาดนัดขายเลียนแบบ เค้ายังทอดออกมากรอบเลย ถึงกรอบไม่เหมือนเปี๊ยบก็ยังดีกว่าแบบที่เราทำเมือ่วานกันค่ะ เราทราบสาเหตุที่ไก่ออกมากรอบนุ่มว่าเป็นเพราะไข่ไก่ มันจะทำให้ของทอดออกมามีสัมผัสที่กรอบนุ่ม

อธิบายมายืดยาว อยากจะสอบถามท่านที่เคยลองทำแล้วออกมากรอบ
กร๊วบๆ ว่าทำอย่างไรกันบ้างคะ รบกวนชี้แนะด้วยจ้า ขอบคุณมากๆค่ะ^^

แก้ไขเมื่อ 12 มิ.ย. 54 14:32:23

จากคุณ : OHRUKLAND
เขียนเมื่อ : 12 มิ.ย. 54 14:31:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com