Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

'ขนมจีนน้ำเงี้ยว' ทำง่ายที่สุดใน3โลก ติดต่อทีมงาน

นี่เป็นสูตรทำ 'ขนมจีนน้ำเงี้ยว' ที่ทำง่ายที่สุดในสามโลก ขนาดเด็ก ป.4 ยังทำได้ (ว่าไปนั่น - -")

ส่วนประกอบที่สำคัญ เราจะแบ่งเป็นสองส่วนนะคะ คือ 1. น้ำเงี้ยว 2.ขนมจีน เครื่องเคียง 3.เครื่องปรุง; น้ำปลา น้ำตาล เกลือ

1.น้ำเงี้ยว ; พริกแห้ง  หอมแดง  มะเขือเทศ  ซี่โครงหมู  (เลือดไก่ จำเป็นมาก แต่วันนี้เราไม่มี...ตัดไป) และสุดท้าย เครื่องปั่น(ถ้าไม่มีใช้ครกก็ได้) ค่ะ

2. เครื่องเคียง ; ขนมจีน(ก็แน่ล่ะ)   ผักกาดดอง (ไม่แนะนำผักกาดกระป๋องค่ะ)  กระเทียมสับเจียว

วิธีทำ

1.นำ พริกแห้ง กับ หอมแดง ลงปั่นเครื่องเครื่องปั่น เพื่อเป็นพริกแกง

2. ตั้งกระทะ ใส่น้ำมัน เมื่อน้ำมันร้อน ใส่พริกแกงที่เราปั่นไว้ผัดเข้ากับน้ำมัน นำซี่โครงหมูที่เราเตรียมไว้ลงไปผัด ผัดให้เข้ากัน

3. ใส่น้ำประมาณ 2 แก้ว ลงในกระทะโดยไม่ต้องรอให้หมูสุก ( ปริมาณน้ำขึ้นอยู่กับจำนวนหมูนะคะ ใส่ให้ท่วม)

เคี่ยวต่อไปจนข้น จึงปรุงเครื่องปรุง ใส่น้ำปลา น้ำตาล เกลือเล็กน้อยเพื่อความนัว ถ้าน้ำงวดจนเกินไปให้ใส่น้ำเพิ่มได้ค่ะ แล้วเคี่ยวต่อไปซักพัก เวลาในการเคี่ยวก็ขึ้นอยู่กับคุณ กินเลยก็ได้แต่ถ้าอยากให้หมูนุ่มก็เคี่ยวนานหน่อยซัก 40 นาที ความจริงต้องใส่ดอกเงี้ยวด้วย แต่เราไม่มี..ตัดไป

..........................  เสร็จแล้วค่ะ  น้ำเงี้ยว .............

2. เครื่องเคียง

ซอยผักกาดดอง ไม่แนะนำให้ใช้ผักกาดกระป๋องนะคะ เพราะมันไม่เข้ากัน แล้วก็น้อยด้วย

สับกระเทียมและนำมาเจียวเพื่อโรยหน้า

ความจริงแล้วต้องมีถั่วงอก ถ้ามีจะอร่อยขึ้น แต่วันนี้เราไม่มี .... ตัดไป -*-
.... เสร็จแว้ววว ...

แก้ไขเมื่อ 12 มิ.ย. 54 15:21:41

แก้ไขเมื่อ 12 มิ.ย. 54 15:20:23

แก้ไขเมื่อ 12 มิ.ย. 54 15:09:33

แก้ไขเมื่อ 12 มิ.ย. 54 15:08:13

แก้ไขเมื่อ 12 มิ.ย. 54 15:07:23

แก้ไขเมื่อ 12 มิ.ย. 54 15:06:41

จากคุณ : ซักครั้งนะคะ
เขียนเมื่อ : 12 มิ.ย. 54 15:05:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com