Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณจะหายำวุ้นเส้นจานนี้ได้ที่ไหนอีกในราคา 30 บาท ที่กรุงเทพมหานคร ติดต่อทีมงาน

คุณจะหายำวุ้นเส้นจานนี้ได้ที่ไหนอีกในราคา 30 บาท ที่กรุงเทพมหานคร
ปกติไม่ได้เข้าห้องก้นครัวเท่าไหร่นะคะ นานๆจะเข้ามาอ่านกระทู้แนะนำบ้าง

ร้านของยายแกชื่อร้าน "ตา-ยาย" ค่ะ เป็นคุณตากับคุณยาย 2 คน
ไม่แน่ใจว่าแกมีลูกหลานมั้ย เพราะเห็นแกอยู่กันแค่ 2 คนมาตลอด
ไม่เคยมีคนมาเยี่ยม (หรืออาจจะมาแต่ไม่เห็น)

เราเห็นร้านตายายมาเป็น 10 ปีแล้วค่ะ
ร้านตายายแกขายส้มตำเป็นหลัก ก็จะมีเมนูอื่นๆเช่น น้ำตก ลาบ คอหมูย่างบ้าง
แต่คือเราเป็นคนไม่ชอบทานส้มตำ เวลาจะสั่งอาหารร้านแกก็มักจะสั่งจำพวกยำ
ยายแกจะถามเสมอก่อนทำว่า เผ็ดมั้ย พริกกี่เม็ด เอารสชาติแบบไหน
แล้วแกจะถามด้วยใบหน้ายิ้มแย้มแจ่มใสเสมอ

วันนี้เรามีโอกาสได้กินยำวุ้นเส้น เลยถ่ายรูปมาลงค่ะ
ในยำวุ้นเส้นมี กุ้ง ปลาหมึก หมูยอ หมูสับ ส่วนผักเราทานแต่กะหล่ำปลี ยายแกเลยใส่ให้แค่นี้
และเราก็ไม่กินเผ็ด ยายแกก็ทำรสชาติ เปรี้ยว-หวาน ให้ ถ้าถามว่าอร่อยมั้ย สำหรับเราก็อร่อยค่ะ
แต่บางคนอาจจะเฉยๆกับรสชาติแบบนี้ แต่ด้วยความครบเครื่องของอาหารจานนี้ทำให้น่ากินขึ้น
ยายแกจะนับชิ้นปลาหมึกตอนหั่นค่ะ เพราะปกติยายแกจะใส่ให้ 2 ตัว
ส่วนกุ้ง ยายแกจะใช้ที่คีบ คีบๆโยนลงไปในหม้อ นับบ้างไม่นับบ้าง
อย่างจานนี้ได้กุ้ง 7 ตัวค่ะ บางวันก็ได้ 6 บ้าง 7 บ้าง

ร้านยายแกไม่ได้สะอาดสะอ้าน ด้วยความที่อยู่ห้องนี้มาเป็นสิบๆปีแล้ว
สภาพก็ทรุดโทรม แล้วคุณตาแกก็หลงๆลืมๆ ช่วยงานยายได้แค่ทำความสะอาด กับหยิบข้าวเหนียวใส่ถุง
ขออภัยด้วยนะคะ ที่ไม่ได้ถ่ายรูปร้านมา เผอิญเราเป็นคนขี้อายไม่ค่อยสุงสิงกับใครเท่าไหร่
ไม่กล้าเข้าไปขอถ่ายรูปร้านน่ะค่ะ

หากอยากอุดหนุนคุณตาคุณยาย
ร้านอยู่ในซอยพหลโยธิน 69/1 (แถวๆสะพานใหม่) เข้ามาในซอยประมาณ 100 เมตรจะเจอป้อมยามทางเข้าแฟลต
ให้ตรงเข้ามาในแฟลตประมาณ 200 เมตรค่ะ ร้านอยู่ด้านขวามือ เป็นตู้กระจกเก่าๆ มองดูออกว่าเป็นร้านส้มตำ
ป้ายร้านน่าจะโดนผ้าใบกันสาดบังอยู่ แต่ถ้าสังเกตดีๆก็จะมองเห็นค่ะ ชื่อร้าน "ตา-ยาย" นะคะ

จากคุณ : MHEESKA
เขียนเมื่อ : 14 มิ.ย. 54 18:21:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com