Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Chubby Lawyer Cafe' - ครัวทนายอ้วน - Food For Fun โจทย์ข้อ 4 หมายเลข 13 - เกาเหลา (มอญ) ติดต่อทีมงาน

อาหารจานนี้เป็นที่รู้จักในนาม "เกาเหลา" ครับ ผมคิดว่าจะรู้จักกันในชื่อนี้เฉพาะคนมอญที่อยู่แถวๆปทุมธานี และ เกาะเกร็ดเท่านั้นนะครับ เพราะเท่าที่ถามคนที่มีเชื้อสายมอญที่มีที่มาจากหลายๆที่ก็ไม่มีใครเคยได้ยินชื่ออาหารจานนี้เลยครับ

อาหารจานนีจะทำกันในวันช่วงออกพรรษาครับหลังจากที่มีการทำบุญออกพรรษาแล้วก็จะมีพิธีสำคัญอีกอย่างนึงก็คือใส่บาตรธูป เทียน ซึ่งคนมอญจะเรียกกันว่า "ชอนธูป" แล้วผู้คนในหมู่บ้านก็จะมารวมตัวกันทำอาหารเลี้ยงเพลพระในวัด อาหารจานหลักในวันนั้นก็คือ "เกาเหลา" นี่แหละครับ ขอบอกว่าต้องเตรียมการกันเป็นวันๆล่วงหน้าเพราะมีส่วนผสมเยอะ และมีวิธีการเตรียมการที่ค่อนข้างยุ่งยาก แล้วเวลาเค้าทำเค้าจะทำเป็นหม้อใหญ่ๆหลายๆหม้อเพราะว่านอกจากจะเลี้ยงพระแล้วยังเลี้ยงคนทั้งหมู่บ้านด้วยครับ

ผมเคยถามคนเฒ่าคนแก่ช่วมอญว่าทำไมถึงเรียกว่าเกาเหลา .. เพราะคำนีไม่มีในภาษามอญแน่ๆ แต่ก็ไม่ได้รับคำตอบครับ เค้าบอกว่าคนโบราณเรียกกันมาอย่างนั้น ผมลองมาวิเคระห์ดูแล้วน่าจะเกิดมาจากด้วยการที่ภาษามอญเป็นภาษาที่รวมเอาภาษาที่มีอยู่ในโลกนี้แทบจะทุกภาษามารวมกัน เช่นคำว่า "กวนจองต๊ะ" แปลว่า กวนตรีน หรือคำว่า "เจี๊ยะ" ในภาษามอญ ก็ออกเสียงเหมือนกับภาษาจีน ซึ่งแปลว่ากินเหมือนกัน ดังนั้น เกาเหลา ถึงแม้จะไม่คำที่มีที่มาจากภาษามอญแท้ๆก็น่าจะเป็นคำยืมมาจากภาษาอื่นเพื่อมาเป็นคำเฉพาะในภาษาตัวเองครับ

อาหารจานนี้วิธีทำง่านนิดเดียวครับ แต่ว่าการเตรียมการมากมายเล่นเอาเหนื่อยเลยครับ

เกาเหลา (มอญ)

จากคุณ : ทนายอ้วน
เขียนเมื่อ : 17 มิ.ย. 54 13:31:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com