Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยด้วยครับ.. ร้านผมกำลังจะแย่แล้วครับ นอนไม่หลับแล้วก็ท้อใจมากๆครับ ไม่รู้จะปรึกษาใครดี ติดต่อทีมงาน

ผมนอนไม่หลับมา 2 วันแล้วครับวันนี้เลยมีเรื่องมารบกวนพี่ๆ เรื่องการแช่แข็งอาหารครับ

คือผมเพิ่งเปิดร้านสเต็กกับเพื่อนครับ แต่ไม่ได้เปิดเป็นร้านของตัวเองนะครับ ใช้การเช่าหน้าร้านอาคารพาณิชย์ ขายตอนเย็นครับ ตอนนี้มีปัญหาเรื่องพวกเนื้ออ่ะครับ คือผมซื้อ หมู ไก่ เนื้อ เนื้อปลา มาเป็นถุงใหญ่มีหลายชิ้น แล้วผมก็แบ่งเนื้อที่อยู่ในถุงใหญ่ ลงกล่องกล่องละ 5 ชิ้น หรือแล้วแต่ แล้วแช่ในตู้แช่แข็งไว้ ก่อนขายซัก 2-3 ชั่วโมงผมนำกล่องที่ใส่เนื้อไว้ออกมาทำการละลายโดยวางไว้ เพื่อให้เนื้อไม่จับกันเป็นก้อนแข็ง เพื่อเวลาขายจะได้แยกชิ้นได้ง่าย สิ่งที่ผมสงสัยจะรบวนขอถามเป็นข้อๆนะครับ

1.เนื้อที่ซื้อมาเป็นถุงใหญ่ควรแยกใส่กล่องไว้เป็นกล่องๆหรือแช่ไว้ทั้งถุง แบบไหนดีกว่ากันครับ
2.กล่องที่นำออกมาจากตู้แช่เพื่อทำการละลายจากน้ำแข็ง น้ำควรเททิ้งใช่มั๊ยครับ
3.เมื่อผมนำพวกเนื้อสัตว์มาที่ร้าน ผมควรแช่ไว้ที่ถังน้ำแข็งใช่มั๊ยครับ
4.ควรล้างกล่องทุกครั้งก่อนนำเนื้อใหม่ลงแช่ในตู้แช่ใช่มั๊ยครับ
5.ปัญหาก็คือ ตอนนี้ เนื้อวัวเริ่มมีกลิ่น  ปลากะพงมีกลิ่น สาเหตุจะเกิดจากที่ผมไม่เทน้ำในกล่องออก ไม่ล้างกล่องแล้วนำไปแช่ในตู้แช่แข็งใช่มั๊ยครับ

ตอนนี้ผมท้อใจจริงๆครับ เนื้อที่เริ่มมีกลิ่นผมก็ต้องทิ้งไป ไม่กล้านำไปขายครับกลัวเสียลูกค้า พี่ๆช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ เกี่ยวกับการขายสเต๊กครับผม แนะนำได้ทุกอย่างเลยนะครับ ร้านนี้เป็นร้านแรก ของพวกผม ผมน้อมรับฟังและนำไปปฎิบัติตามทุกความคิดเห็นเลยนะครับ พี่ๆท่านใดจะแนะนำทางหลังไมค์ก็ได้นะครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ

จากคุณ : ชานมขมปี๋
เขียนเมื่อ : 21 มิ.ย. 54 08:40:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com