Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@@ === แกงฮังเล ลำแต๊ๆเจ้า === @@@ ติดต่อทีมงาน

เล็งไว้นานแล้วครับ อยากทานและอยากลองทำแกงฮังเลดูบ้าง ไปเจอร้านขายเครื่องแกงเหนืออยู่แถวที่ทำงานเข้าพอดี และเพื่อนๆก็มีนัดปาร์ตี้สังสรรค์กัน เลยได้จังหวะหาเหยื่อ เอ๊ย ... หาผู้โชคดีมาทานแกงของเรา 555 พอข่าวรู้ไปถึงรุ่นน้องที่เป็นชาวเหนือ โดนขู่ว่าต้องเคี่ยวกันครึ่งค่อนวันเลยนะพี่ อ่าว คิดหนักเลยจะไหวไหมเนี่ยเรา 555 แต่ซื้อเครื่องแกงมาแล้วนี่นา เดินหน้าครับจัดไปครับ

ส่วนผสม
หมูสามชั้นมันน้อย ½ กิโลกรัม
สันคอหมู ½ กิโลกรัม
พริกแกงฮังเล 1 ถุง น่าจะประมาณ 2 ช้อนแกงพูนๆ ซื้อจากร้านขายอาหารเหนือ
ผงฮินเล 2 ซอง
ขิง 1 แง่งขนาดกลางๆ
น้ำมะขามเปียก ½ ถ้วยแกงกะๆเอา (คั้นจากมะขามเปียก 1 กำเล็ก)
ซีอิ๊วดำ 1 ช้อนแกง
กระเทียมดอง 4-5 หัวใหญ่ๆ ถ้าชอบก็ใส่ไปเยอะๆเลยครับ อร่อยดี
น้ำกระเทียมดอง ที่ใส่มากับกระเทียมดองนั่นแหละ เขาให้มาเท่าไหร่ก็ใส่เท่านั้น
ถั่วลิสงคั่ว 1 ถุงเล็ก ประมาณ 3 ช้อนแกงพูน
หอมแดง 5-6 หัว ถ้าชอบก็ใส่เพิ่มไปอีก
น้ำตาลปี๊บ 1 ช้อนแกง หรือน้ำตาลทราย ½ ช้อนแกง
น้ำปลาหรือซอสปรุงรส ใส่ให้เค็มตามชอบ

จากคุณ : ตรีศูล
เขียนเมื่อ : 21 มิ.ย. 54 22:16:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com