Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ในเมื่อเราคนไทยด้วยกันยังทำกันแบบนี้...อย่าหวังว่าจะค้าขายเจริญเลยครับ ติดต่อทีมงาน

เนื่องจากสัปดาห์ที่แล้วได้เดินทางไปสัมภาษณ์และไปเที่ยวหลายจังหวัดเลย

เลยขอมาเล่าสู่กันฟังครับ

ผมจะนึกกลัวทุกครั้งที่เดินทางไปต่างประเทศ ไปยังประเทศที่เห้นว่าเราเป็นชาวต่างชาติ

ซึ่งก็รู้ๆกันว่า ถ้าขึ้นชื่อว่าชาวต่างชาติคุณจะได้รับสิทธิ ซื้อของได้แพงกว่าปกติโดยไม่ต้องร้องขอ(รวมทั้งประเทศไทยของเรา)

เคยไปประเทศไต้หวันแล้วโดน สเต๊กในราคา700บาทมาแล้ว(ทั้งๆที่ราคาจริงราคา 200 บาทไทย)

เข้าเรื่องเลย เมื่อวันศุกร์ที่แล้วเดินทางไป จ.หนึ่งโซนภาคเหนือ(ขอไม่ระบุนะครับเพราะเชื่อว่าคนจังหวัดนีร้มีดีมาก อาจจะอิเจ๊นี่คนเดียวที่เป็นแบบนี้)

ถึงตอนเช้า หิวข้าวมาก แวะสั่งข้างกินดีกว่า กระเพราไก่ไข่ดาว(สิ้นคิดอ่ะ)ดูป้าย 35บาท+ไข่5บาท อ่ะโอเครับได้แถวบ้านก็ราคานี้

กินหมดแล้วคิดตัง 45บาท เอ๊ะมาจากไหนอีก5บาทหว่า(จ่ายเงินไปแล้วเขาทอนมา นึกว่าเขาทอนผิด) ก็เลยถามว่าเจ๊ กระเพราะไก่+ไข่ดาว 40ไม่ใช่หรอ เจ๊ทอนผิดหรือเปล่า

คำตอบที่ได้รับมันยิ่งกว่าคำว่าหน้าด้าน "ไข่ดาวไม่สุก+5บาท"

...อึ้ง!!! คิดในใจ เฮ้ยมิงบ้าแล้ว ไข่ดาวไม่สุกมิงคิดเงินเพิ่ม ใช้เซลลูไลท์ส่วนไหนคิดเนี่ย อีกอย่างกุไม่ได้สั่งไข่ดาวไม่สุก มิงทอดมาแบบนี้เอง มาเก็บตังเพิ่ม

ผมเลยบอกโหเจ๊ คิดได้ไงไข่ดาวไม่สุก+5บาท

เจ๊แกตอบว่า ก็ชั้นขายแบบนี้ แดรกหมดไปแล้ว ยังจะมามีปัญหาอีก

คือพูดตรงๆนะครับ 5 บาทเนี่ย ไม่เสียดายครับแต่รู้สึกเหมือน"ควาย"มากกว่า

เจ๊ เห็นว่าผมเป็นคนต่างถิ่นแล้วทำแบบนี้หรอ ถ้าเจ๊ยังทำแบบนี้เจ๊ไม่มีทางขายของได้ดีหรอก

อิเจ๊โมโห ขว้างเหรียญ 5 ใส่ผมแล้วด่า แมร่งไอ้ here เก่งมาจากไหน เดี๋ยวกุเรียกเด็กแถวนี้มากระทืบแมร่งเลย กินแล้วเบี้ยว แต่งตัวก็ดีทำตัวเหมือนขอทาน!@@#$#$@!$%^!@@!$^&!@#~@%

ผมยอมรับว่าโมโหมาก ถ้าเวลาไม่บีบผมได้มีเรื่องแน่ คนแถวนั้นก็มองกันใหญ่

ไม่ไหวแล้วอิเจ๊ ผมหลุดแล้ว ไม่มีสติสัมปัชชัญญะในการควบคุมอารมณ์แล้ว

ผมเดินไปหยิบเหรียญ 5 ที่อิเจ๊ขว้างใส่หน้าผม เดินไปวางไว้บนโต๊ะ แล้วบอก

ถ้าอยากได้ก็เอาไปเงินแค่ห้าบาท ถ้าเจ๊ตาย ก็เอาเงินเนี่ย ยัดปากไว้แล้วกันนะ แล้วผมก็ขเดินหนีไปเลย

ปล่อยให้อิเจ๊ นั่นด่าไล่หลังมา

ไม่ไหวจริงๆคนไทยด้วยกันยังทำขนาดนี้ ผมจะเชื่อใจใครได้ครับ เฮ้อ...ทะเลาะกันเพราะเงิน5บาท

Edit ครับเนื่องจากมีคนถามพิกัดมามาก แล้วผมตอบไปอาจไม่มีคนเห็นนะครับ

เรื่องจริงทุกอย่างครับ ผมไปที่จังหวัดกำแพงเพชร ร้านข้าวริมถนนไม่มีชื่อร้าน แถวๆบ.เบียรืช้างครับ

เหตุเกิดตอนเช้า เนื่องจากรีบไปสัมภาษณ์ กลัวว่าจะไปไม่ทัน

ที่ไม่อยากลงเพราะไม่รู้จักชื่อร้าน บวกกับกลัวร้านแถวๆนั้นที่ไม่เกี่ยวข้องจะโดนหางเลขไปด้วยครับ

แก้ไขเมื่อ 30 มิ.ย. 54 06:56:03

จากคุณ : อยาก_จะ_กิน_น้ำแข็งใส
เขียนเมื่อ : 27 มิ.ย. 54 14:02:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com