Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ครั้งแรก # ขนมปังเนยสด ....(สูตรเค้าแน่จริงๆ) ^^ ติดต่อทีมงาน

อิอิ ขอโชว์ฝีมือเพื่อขอบคุณเจ้าของสูตรค่ะ

สูตรของคุณแหม่ม tiara
แต่เราไปเจอมาจากแม่สลิ่มจ้า
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=monnira&month=23-01-2006&group=32&gblog=29

ดังนั้น ขอบคุณทั้งสองท่านค่ะ

ขนมปังเราเพิ่งเคยทำครั้งแรกนี่แหละค่ะ คราวนี้ตั้งใจแน่วแน่แล้วก็มีเครื่องตีดีๆแล้ว
เราใช้ Artisan ตีค่ะ เครื่องสั่นคลอนไปหมดเลย สงสารเครื่องจริงๆ

อุปสรรค ลูกสาวกำลังงอแง พอดีเป็นช่วงเย็น สามียังไม่กลับ แล้วยังฝนตกหนักอีก ฟ้าร้อง ลูกชายคนโตกลัว เลยต้องกกกันไป กว่าจะได้ออกมาทำจริงๆจังๆ หลังจากหมักนานเกินไป ก็เกือบสามทุ่มค่ะ

พอเริ่มตีไปมันเริ่มเหนียว ก็สงสารเครื่อง เลยทำให้นวดแป้งยังไม่ได้ที่ อีกอย่างเวลาน้อยค่ะ ลูกกวน เลยเก็บๆหมักๆมันซะเรย ทิ้งไว้ ชม.นึงได้

มันพองแล้ว เอาออกมาจะปั้น ก้ติดมืออย่างแรง เลยตัดสินใจจับใส่เครื่องตีต่อไป นานพอสมควรเลย ตีๆพักๆ จนได้ที่ ก็มาปั้น หมัก ใส่ไส้เนย อบ

อร่อยค่ะ มันนุ่มนะ แต่ว่ามันแน่นๆไปหน่อย เพราะอะไร ใครรู้ช่วยบอกทีค่ะ
แต่ถ้ามันไม่ติดอุปสรรคต่างๆ มันต้องอร่อยมากแน่ๆ เด่วจะหาเวลาทำอีกค่ะ

จากคุณ : kittykay14
เขียนเมื่อ : 30 มิ.ย. 54 13:43:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com