Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

CREAM.. ครีมสด...ถ้าแพงนัก ทำเอาเองก็ได้สบายกระเป๋า ติดต่อทีมงาน

งวดนี้ขอแวะมาบอกทีเด็ดให้ไปเล่นกันหน่อย ใครใจป้ำทุ่มหมดหน้าตักก็ตามใจ ไม่มีเจ๊งครับ...อิอิ
อ่อ..นี่ผมพูดเรื่องทำมาหากินนะครับ ไม่ได้ให้ไปเล่นหวยนะ

คือเจอกับตัวเองว่า ครีมสดๆที่ขายในซูเปอร์นี่นับวันมีแต่แพงขึ้นๆ จนตอนนี้มันแพงคอดๆแล้ว จะทำขนมทำไอติมทีแทบหมดตรูด เพราะผมไม่ได้ทำขาย ไม่สามารถไปฟันลูกค้าต่อได้

เห็นบางคนจำใจต้องใช้ครีมด้วยแล้ว ยังไงก็ต้องซื้อ ต้นทุนก็สูงตามไป น่าอนาจวาสนาของคนทำขนมขายจริงๆ น้ำตาพาลจะไหล...
เอาละวันนี้เปิดเผยเลขเด็ดซะที จะได้รวยกันให้เละไปเลย(ไม่พ้นหวยอีกละ...)  จะสาธิตวิธีทำครีมสดแท้ๆให้ชม เอาไปใช้แทนครีมสดที่ขายๆกันได้เลยทันทีแบบไม่ต้องแปลงสูตร

ครีมที่ทำนี่ถือว่าเป็นครีมแท้นะครับ คือมีเนยจริงอยู่ในนั้น เพราะเราประกอบร่างเดิมกลับเข้าไปใหม่
ส่วนผสมก็ดังที่เห็นในรูปนี้ คือ
1-นมสดๆฟูลครีม หรือ นมสกัดไขมันก็ได้ แต่มันไม่มันเท่าเพราะไชมันมันต่ำไง...งงไม๊
2-เนยสดแท้ ควรเป็นแบบเนยจืดนะ ไม่งั้นครีมจะเค็มไป
3-เลซิทิน ตัวช่วยประสานให้เนยอยู่ตัวไม่แยกดินแดนง่ายๆ
เดี๋ยวมาว่ากันถึงสัดส่วน...

จากคุณ : FreeWing
เขียนเมื่อ : 7 ก.ค. 54 00:06:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com