Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องแป้งๆค่ะ ติดต่อทีมงาน

ถามแบบโง่ๆเลยนะคะ ไม่รู้จริงๆค่ะ คือว่าเราเคยไปเรียนขนมอบพื้นฐานมา ตอนเรียนในสูตรเขาบอกแต่ แป้งว่าว แป้งเค็ก แป้งพัดโบก แป้งบัวแดง แป้งห่าน พอกลับมาหัดทำเองที่บ้าน ดูตามสูตรจากในนี้แล้วเห็นเรียกกันว่า แป้งเค็ก แป้งอเนกประสงค์ แป้งสาลี อะไรพวกนี้...แต่ตอนที่เรียนเขาไม่ได้สอนเลยอ่ะค่ะว่าแป้งอะไรคือแป้งอะไร หรือแป้งอะไรไว้สำหรับทำอะไร มีแต่บอกว่า ทำอันนี้ใช้ัแป้งว่าว ทำอันนี้ใช้แป้งห่าน

ขอความรู้หน่อยค่ะว่า แป้งเค็ก อย่างเวลาทำชิฟฟอน หรือสปันจ์ นี่คือแป้งอะไรเหรอคะ
แล้วคุณสมบัติของแต่ละแป้งใช้ทำอะไรบ้าง

พยายามเสริช์หาข้อมูลแล้วไม่พบจริงๆค่ะ พบแต่เรียก แป้งเค็ก แป้งอเนกประสงค์ ใครพอทราบช่วยอธิบายให้ทีเถอะค่ะ งงไปหมดแล้วจริงๆ หรือถ้ามีใครเคยถามไว้แล้วรบกวนขอลิงค์ด้วยค่ะ หาไม่เจอจริงๆ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ ขออนุญาตไปช่วยแม่ล้างจานก่อน ^^

จากคุณ : Mrs. Solis
เขียนเมื่อ : 22 ก.ค. 54 18:03:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com