Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

-------------------= ชวนฟื้น"ฝอย" หาตะเข็บ =----------------------[ฝอยทองรังไหม] ติดต่อทีมงาน

ฟื้น"ฝอย" หาตะเข็บ มีความหมายตามพจนานุกรมว่า คุ้ยเขี่ยเรื่องที่สงบไปแล้วขึ้นมาให้เป็นเรื่องอีก

"ฝอย" ถ้าเป็นคำนามคงเป็นสิ่งของที่มีลักษณะละเอียด เล็กบาง ไม่ใหญ่ หากก็รวมกันเป็นกลุ่มก้อน ไม่เป็นชิ้นเป็นอัน ไม่มีเนื้อหาสาระ จากความหมายข้อหลังนี่มั้งครับ ฝอย เลยเป็นคำกริยาหมายถึงพูดมากเกินความเป็นจริงได้อีกด้วย

ก็อย่างที่ผมฝอยเป็นตัวอย่างไปแล้วข้างต้นนะครับ เข้าเรื่องดีกว่า แหะๆๆ ขนมไทยอย่างฝอยทอง ก็นับเป็นขนมมงคลอีกตัวหนึ่งที่ท้าวทองกีบม้า ฝากเอาไว้ให้คนไทยรุ่นหลาน รุ่นเหลนอย่างพวกเราได้มีของหวานจากไข่ไว้ลิ้มรสกัน นอกจากแป้ง และกะทิ

ฝอยทอง แต่เดิมทำจากไข่แดงของไข่เป็ดล้วนๆเพราะหาง่ายกว่าไข่ไก่ สมัยนี้ไข่ไก่กลับหาง่ายกว่า ... ก็เลยมีการประยุกต์ใช้ไข่ทั้งสองแบบรวมกันอย่างในสูตรนี้ครับ เนื่องจากผมเพิ่งเริ่มหัดทำขนมไทย ยังไม่มีความรู้ความชำนาญอะไรทั้งสิ้น ถ้าท่านใดมีเคล็ดลับ หรือคำบอกเล่า คำติชม สามารถแสดงความคิดเห็นเป็นวิทยาทานแก่ผมและท่านอื่นๆ ได้เลยนะครับผม ผมขอขอบคุณล่วงหน้าครับแล้วเราจะได้เรียนรู้ไปด้วยกันครับ

จากคุณ : kittscake
เขียนเมื่อ : 25 ก.ค. 54 10:46:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com