Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

How to :ซุปกิมจิทำเองค่ะ (( Kimchi Soup )) ติดต่อทีมงาน

ซุ่มเงียบอยู่ในห้องนี้มานานแสนนาน วันนี้มาแบ่งปันวิธีการทำซุปกิมจิ
ให้เพื่อนๆไปลองทำดูนะคะ ง่ายมากๆ

ส่วนประกอบซุปกิมจิ
1. กิมจิ  ของเตยเป็นกิมจิทำเองสีเลยไม่ค่อยจัดจ้านเพราะไม่ได้ใส่พริกเกาหลีค่ะ (กินทุกวันเลยใช้พริกธรรมดาแทน พริกเกาหลี หายากแล้วก็แพงด้วยค่ะ -..- )

2.เต้าหู้หลอด

3.ผักสดใบสีเขียวอะไรก็ได้ ในที่นี้เราใช้ผักกวางตุ้งไต้หวันค่ะ

4. หอมหัวใหญ่ ถ้าใช้หอมซุปจะดีมากค่ะ

5.เบคอน ใช้นิดเดียวพอ เดี๋ยวอ้วน 555

6.ไข่ไก่ 1ฟอง

7. ซอสพริกเกาหลี (โคชูจัง)  ในกรณีที่บ้านไม่มีจะใช้ซอสพริกธรรมดา ผสมน้ำมันงา น้ำตาล กระเทียม ขิง แล้วปั่นรวมกัน  รสชาติก็ออกมาคล้ายๆกันแต่สีจะไม่เข้มสวยเท่าไร

8. หม้อดินสำหรับไว้ต้มซุป  ในบ้านใช้หมอดินของญี่ปุ่น

9.น้ำมันงา

จากคุณ : ยัยใบเตย
เขียนเมื่อ : 29 ก.ค. 54 15:38:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com