Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความรู้เรื่อง กะทิแตกมัน กับ แกงกะทิครับ ติดต่อทีมงาน

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ

อยากทราบเรื่องกะทิแตกมันครับ ทำไหมต้องให้กะทิแตกมันด้วยครับเวลาทำอาหารบางอย่าง จำเป็นไหม เช่น พะแนง นะครับ

บางสูตรจะบอกว่าเคี่ยวกะทิให้แตกมันแล้วค่อยเอาเครื่องแกงลงไปผัด บางสูตรก็บอกผัดเครื่องแกงกับน้ำมันก่อนแล้วค่อยใส่กะทิลงไป อันไหนถูกต้องครับและทำไมถึงถูกครับมีผลกับรสชาติไหม หรือ ว่าไม่มีอันไหนถูกเลย คือทำแบบไหนก็ได้ ไม่มีสูตรตายตัว ขอให้ออกมาแล้วอร่อย คนทานถูกใจก็ถือว่าทำอาหารสำเร็จ

พอดีปรกติผมไม่ค่อยทานแกงกะทิแนวพะแนงเท่าไร เลยไม่ค่อยสันทัดเรื่องแกงกะทินะครับ เลยอยากขอเป็นความรู้ด้วยนะครับ ผมกินบางที่ทำไม่ต้องเคี่ยวกระทิแตกมัน ผมว่ามันก็อร่อยนะครับ บางทีอร่อยกว่าเคี่ยวกะทิแตกมันอีก ดังนั้นจำเป็นหรือไม่ครับ ที่ต้องทำให้แตกมันครับ

ไปค้นหาทางเน็ทก็ได้หลายสูตรมากบางสูตรก็บอกมันต้องเป็นอย่างนี้ๆ ถึงจะถูกต้อง บางคนบอกว่าจริงๆ มันไม่มีถูกต้องหรอก คนทำไปยึดเอาเองว่ามันถูกต้อง บางคนบอกอาหารทำออกมามีแต่อร่อยกับไม่อร่อยเท่านั้น >_< เริ่มงง สรุปมาโพสถามดีกว่า

ขอบคุณทุกคำตอบ ทุกความรู้มากครับ

จากคุณ : Mr. Book
เขียนเมื่อ : 30 ก.ค. 54 00:38:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com