Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<<<< ครัวมาดามฮัน >>>> ขนมตักบาตรว >>>>> เค้กฝอยทอง <<<< ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

สวัสดีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ  ห้องก้นครัวที่น่ารักทุกคน

วันอาทิตย์ที่ฝนตกพรำๆ อากาศสบายๆ นี้ มาดามฮันมาชวนทำขนมอร่อยๆ กันค่ะ

ที่หมู่บ้านมาดามฮัน จะมีกิจกรรมที่น่ารักมากๆ ที่ลูกบ้านจะมาร่วมกันตักบาตรที่สโมสรหมู่บ้านทุกวันอาทิตย์

มาดามฮันตั้งใจจะทำขนมสำหรับตักบาตรทุกๆ อาทิตย์ค่ะ ขนมที่ทำก็คำนึงถึงสุขภาพของพระท่านด้วยค่ะ

ส่วนมากจะทำขนมง่ายๆ อย่างเค้กกล้วยหอม เค้กแครอท เค้กมะตูม ซึ่งส่วนมากใช้น้ำมันพืชแล้วก็ไม่หวานเกินไป แพ็คง่าย ไม่เละเมื่อต้องใส่รวมกับอาหารอื่นๆ

พอดีว่าเมื่อเช้าวันเสาร์ มาดามฮันไปตลาดใกล้บ้าน เจอฝอยทองที่แม่ค้ารับมาจากเกาะเกร็ด แล้วนำมาใส่กระทงใบตองขายกระทงละ 15 บาท

มาดามฮันเห็นน่ารักดี ก็เลยอดซื้อไม่ได้ เลยได้นำฝอยทองมาทำขนมสำหรับตักบาตรเมื่อเช้านี้ค่ะ

เหมือนเดิมค่ะ ก่อนทำมาดามฮันก็จะกูเกิ้ลหาสูตรค่ะ แล้วเลือกมาหนึ่งสูตรที่อยากทำ ครั้งนี้เลือกสูตรจากเวปแม่สลิ่มคนเก่งค่ะ

มาทำขนมสวยๆ อร่อยๆ ด้วยกันนะคะ

แก้ไขข้อความค่ะ หัวกระทู้ผิดด้วย แก้ไม่ได้ค่ะ อิอิ

แก้ไขเมื่อ 31 ก.ค. 54 11:25:22

จากคุณ : ชลันธร
เขียนเมื่อ : 31 ก.ค. 54 11:23:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com