Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บุฟเฟต่ แต่ กินแค่จานเดียวแล้วอาหารหมด จะทำยังไงครับ ติดต่อทีมงาน

ผมในฐานะคนจัดงานสัมมางานนึง ดิวสถานที่และอาหาร

ผมเลือกพิจารณาอย่างนี้ครับ

อาหารกล่อง 2 อย่าง + ไข่ + ผลไม้ 65 บาท

บุฟเฟต่ 3 อย่าง 130 บาท

ผมก็เลยเลือกบุปเฟต่ 20 ท่า พอดีกับงานสัมนานี้

อาหารที่สั่งคือ ทอดมัน / แกงส้มปลาช่อนทอด / ยำหมูยอ

พอถึงวันงาน ตักกันไปคนละจาน อาหารหมด อย่างแรกคือทอดมัน สักพักเอามาเติมให้ถ้วยเล็ก ๆ ไม่ถึง 30 ชิ้น แต่น้ำจิ้มไม่มีเติมนะ หมดแค่นี้

ยำหมูยอก็นึกว่ายำหัวยอมใส่หมูยอ เพราะปริมาณหัวหอมมันครึ่ง ๆ

แกงส้ม ตักคนละถ้วยก็หมด พอเติมมาแต่น้ำกับเศษหัวปลาช่อนทอด

20 คนเบิ้ลได้ประมาณ 5 คน บางคนได้กับข้าวไม่ครบ ไที่บอกไม่ครบ
เพราะมันมีแต่ เศษหัวหอม กับ น้ำแกงส้มกับกะหล่ำ อย่าบอกเลยว่ามีให้เติม

เจ้าหน้าที่บอกว่า

ก็คุณได้ทานครบ 20 คนแล้วนี่ค่ะ

เอใช่ ครบ 20 แต่มันไม่อิ่ม เบิ้ลไมไ่ด้

งี้ผมเอาข้าวกล่องไม่ดีกว่าหรอ จะจ่ายบุฟเฟต่ทำแมวอะไร

เวลาไปกินหมูกะทะ ก็ยังกินได้ไม่อั้นจนกว่าจะอิ่มไม่ใช่กินครบ 10 คน

เจ้าหน้าที่บอกว่า ก็ร้านค้ากะมาพอดี แบบนี้ผมเรียกว่ากะพลาดนะ ไม่อิ่มเนี่ยนะำพอดี

ตาย ๆ ๆ

http://www.royin.go.th/th/knowledge/detail.php?ID=59

ในภาษาไทย ใช้คำว่า บุฟเฟ่ต์ เรียกการเลี้ยงอาหารแบบที่จัดวางอาหารทั้งหมดไว้บนโต๊ะ และให้ผู้ที่เป็นแขกในงานเดินไปตักอาหารต่าง ๆ นั้นด้วยตนเอง. ในบางครั้งอาจมีผู้ช่วยจัดอาหารไว้เป็นจาน ๆ, แต่ผู้เป็นแขกก็ต้องไปหยิบอาหารเหล่านั้นเอง. ปัจจุบัน คำว่า บุฟเฟต์ ในภาษาไทย ได้ขยายความหมาย ถึงแบบการขายอาหารซึ่งผู้ขายจัดอาหารไว้หลายอย่าง และคิดราคาอาหารเหมาเป็นรายบุคคลด้วย. ผู้ซื้อเลือกหยิบอาหารรับประทานเองและรับประทานได้เต็มที่ตามความพอใจ, ทั้งมีการจัดอาหารหลาย ๆ แบบด้วย เช่น บุฟเฟ่ต์อาหารไทย บุฟเฟ่ต์อาหารเจ บุฟเฟ่ต์ข้าวต้ม.

ผู้เขียน  ศ. ดร.กาญจนา  นาคสกุล  ราชบัณฑิต  สำนักศิลปกรรม ราชบัณฑิตยสถาน

แล้วถ้าท่านทั้งหลายเจอแบบนี้ จะทำยังไงดีครับ

----------------------------------------------------------------------

การติดต่อเจรจา

2 สิงหาคม 54 เวลา 12.10 เจ้าหน้าที่โทรมาขออภัย และสอบถามว่าจะให้ชดเชยอย่างไร

2 สิงหาคม 54 เวลา 15.40 ผมคุยกับเจ้าหน้าที่   ขอเรียกร้องส่วนลด ให้ปรับราคามาเป็น
                                     ราคาเท่าข้าวกล่องแทน ซึ่งเจ้าหน้าที่จะไปดำเนินเรื่อง
                                     กับเจ้าหน้าที่การเงินอีกครั้งและจะแจ้งผลครับ
                                     พร้อมได้กล่าวขอโทษ และแจ้งว่าครั้งหน้าขอทราบรายละเอียด
                                     ผู้ที่จะใช้บริการว่าทั้งหมด ช ญ กี่คน เพื่อเตรียมอาหารให้ดีกว่านี้

ดังนั้น ณ ตอนนี้เรื่องยังไม่จบนะครับ แอยู่ระหว่างการพิจารณาของ ฝ่ายการเงิน

3 สิงหาคม 2554
- ศูนย์ฯ ได้คิดราคาอาหารใหม่ ตามเรทราคาอาหารกล่อง
 และส่งเงินส่วนต่างคืนมาเรียบร้อยแล้ว 1300 บาท

- ศูนย์ฯ ทำหนังสือขอโทษเป็นลายลักษณ์อักษร ส่งมาที่ผมแล้ว

- ศูนย์ขอให้ลบโพสหรือหยุดการโพส เนื่องจากส่งผลต่อศูนย์และมหาวิทยาลัย
ซึ่งผมคงไม่ขอลบโฑสแต่ปล่อยให้ตกไปตามกาลเวลา แต่ขอมาอัพเดท
ความรับผิดชอบที่ศูนย์ฯได้ทำในวันนี้ ทั้งการออกหนังสือขอโทษ และ คืนส่วนต่าง
ในจำนวนที่เหมาะสม  ให้ทุกท่านได้ทราบว่าศูนย์ได้มีการชดเชยตามที่ได้แจ้งไว้แล้ว

ดังนั้นผมจะขอไม่แสดงความเห็นต่อนะครับ เนื่องจากศูนย์ได้ยอมรับผิดและทำทุกอย่าง
ที่ดีที่สุดแล้ว และหากมีครั้งต่อไป ที่นี่ก็ยังเป็น 1 ใน list ที่จะพิจารณาเรื่องสถานที่
และผมเองหวังว่าจะไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก  ผมเองขอขอบคุณเจ้าหน้าที่ ที่แสดงความรับผิดชอบ
และดำเนินการในสิ่งที่เหมาะสม นะครับ  คนเราผิดพลาดกันได้ไม่เป็นไร
แต่ผิดแล้วยอมรับและแก้ไข นี่คือสิ่งที่ควรทำนะครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 03 ส.ค. 54 16:17:07

แก้ไขเมื่อ 03 ส.ค. 54 16:16:31

แก้ไขเมื่อ 03 ส.ค. 54 16:14:35

แก้ไขเมื่อ 02 ส.ค. 54 15:43:35

แก้ไขเมื่อ 02 ส.ค. 54 15:41:24

จากคุณ : MiraSport
เขียนเมื่อ : 1 ส.ค. 54 10:53:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com