Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความช่วยเหลือแนะนำเรื่องส่วนแป้งเอแครล์อีกครั้งครับ ติดต่อทีมงาน

ผมใช้สูตรของแม่หลิ่มครึ่่งสูตร
แป้งเอนกประสงค์1ถต+2ชต
เนย55กรัม
น้ำ1/2ถต
น้ำตาลกับเกลือเล็กน้อย
อบ220c 10นาทีแล้วลดเหลือ180c อีก 10นาที ไฟบน-ล่าง เปิดพัดลม
ขนมฟูดีมากครับ  แต่ก้นมันเป็นรู หรือถ้าไม่เป็นรูก็จะบางเฉียบ ไม่มีเนื้อเลย เราคิดว่าไฟน่าจะแรงไป หรืออบนานเกินไป (แต่เราทั้งทาเนยขาวและปูกระดาษไขด้วยนะ)
อาทิตย์นี้ทำใหม่ แต่เปลี่นเป็นแป้งบัวแดง เพราะน้องบอกว่าคราวที่แล้วแป้งไม่นุ่ม
ทาเนยข่าว และปูกระดาษไขอีกเหมือนกัน  คราวนี้ เราพยายามไม่จับเวลาแต่คงอุณหภูมิเท่าเิดิม พอแป้งฟูเต็มที่ ไม่เห็นน้ำปุดๆที่แป้ง เราลดไฟเลย ไม่รอ10นาทีแล้ว และปรับใช้แต่ไฟบนอย่างเดียวเพื่อไม่ให้ตูดโหว่อีก และพอแป้งเปลืองทองดี เราเอาออกเลย แป้งเหลืองทอง สวยมาก  นิ่มมาก  แต่เหมือนเดิม ชุดแรก เป็นรูใหญ่ที่ก้นทุกลูก  ชุด2 ไม่เป็น แต่ก้นบางเฉียบมาก  ไม่มีเนื้อเลย พอเจาะรูยัดไส้ (เรายัดที่ก้น) มันกรอบแตกเป็นรูอีก
ไม่รู้ใครพอแนะนำอะไรให้ได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ

จากคุณ : tee-aun
เขียนเมื่อ : 6 ส.ค. 54 19:48:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com