Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[Review]*~+*ชวนมาทำข้าวเหนียวหมู เมนูสำหรับเดินทางค่ะ (#'w'#)/~*+~* ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวก้นครัวทุกท่าน (*´∀`*)

วันนี้มารีวิวข้าวเหนียวหมูค่ะ ข้าวเหนียวนิ่มๆ กินกับหมูอบสับปะรดน้ำผึ้ง หมูแดดเดียว หมูคั่วเกลือ หมูทอดกระเทียมพริกไทย  หลายหมูเหลือเกิน กลัวชื่อกระทู้จะยาวเกิน เลยใส่หมูเฉยๆค่ะ อิอิ

เนื่องมาจากช่วงนั้นคุณแฟนงานยุ่งค่ะ ไม่ค่อยมีเวลาออกมากินข้าวด้วยกัน(อยู่คนละที่) วันๆนั่งปั่นแต่งานอยู่หน้าจอคอมพิวเตอร์(เอ๊ะ หรือมัวแต่เล่นเกม(゚∀゚)) ดึกมาหิวๆขี้เกียจออกไปซื้อของก็กินแต่มาม่า T T

ประกอบกับพี่ชายจขกท.ทำงานอยู่ที่โรงพยาบาลวุ่นวาย ไม่ค่อยมีเวลาว่าง เวลากินส่วนใหญ่ก็กินแต่ร้านข้างทางแถวๆหอพัก ข้าวกล่องบ้างอะไรบ้าง (เป็นพวกชอบกินขนม น้ำอัดลมเหมือนเด็กๆ) ไอ้เราก็ไม่เคยทำกับข้าวกับปลาไปส่งให้พี่กินซักที วันนี้ฤกษ์ดี เลยฮึดทำข้าวกล่องไปฝากตามประสาน้องสาวที่ดี(มั้ง)ค่ะ  อุอิ

ส่วนที่บอกว่าเมนูเดินทาง 555 ไม่ได้จะเดินทางไปไหนหรอกค่ะ  จขกท.เดินทางเอาไปให้เจ้าประคุณทั้งสองนั่นละ แต่ทำข้าวเหนียวหมูก็ห่อง่ายดี ไม่หกเลอะเทอะ เวลาไปเดินทางท่องเที่ยว เมนูข้าวเหนียวหมูก็เป็นที่โปรดปรานของจขกท.ค่ะ พกพาสะดวกสบาย กินง่ายแถมอร่อยด้วย

ช่วงนี้หมูแพ้งแพงนะคะ ( ´(00)`)o แต่เมนูนี้คิดไว้ว่าจะทำมานานแล้ว เลยต้องกัดฟันซื้อประชดชีวิตค่ะ อิอิ ใครจะลองทำช่วงนี้ลองเปลี่ยนหมูเป็นไก่ก็ได้นะคะ อร่อยเหมือนกันเน้อะ

ขอบคุณสูตรหมูอร่อยๆจากคุณครูห้องก้นครัวหลายๆท่าน เช่นคุณพิม แม่สลิ่ม ฯลฯ ซึ่งจขกท.ก็ลอกสูตรเค้ามาไม่หมด เอามามั่วบ้างอะไรบ้าง เอาสูตรคนนั้นมาปนคนนี้หน่อย 55 แต่ออกมาอร่อย ก็ขอบคุณไอเดียจากทุกๆท่านนะคะ

มาดูขั้นตอนการทำเลยค่ะ

((*´∀`人´∀`*))

จากคุณ : -minivet-
เขียนเมื่อ : 8 ส.ค. 54 13:56:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com