Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ส่งการบ้านคุ้มข้าวกล้อง *บราวนี่ชีสเค้ก* เค้กก้อนแรกในชีวิตค่ะ (#>w<#) ติดต่อทีมงาน

หลังจากจดๆจ้องๆ มองเค้าอวดเค้กกันในห้องก้นครัวมานานแล้ว

วันนี้ก็ได้แสดงฝีมือเองซักทีค่ะ (≧д≦*)

ขอเล่าเท้่าความซักหน่อยนะคะ

ก่อนหน้านี้จขกท.ได้แต่ศึกษาขั้นตอนแต่ไม่กล้าลงมือทำ เก็บเงินซื้อเตาอบ(ตอนลดราคา) ซื้อเครื่องตีไข่(ตอนลดราคา) อุปกรณ์อะไรต่อมิอะไรมากมาย คอยอ่านสูตรอ่านรีวิวเพื่อนๆห้องก้นครัวมาแล้วหลายสูตร แต่เตาอบที่ซื้อมาก็ได้ทำแต่พวกของคาว ปิ้งๆย่างๆ ไม่เคยทำเบเกอรี่เลยสักครั้งแม้แต่ขนมปังกรอบโรยน้ำตาล หรือคุ้กกี้ เพราะกลัวจะเสียของ กลัวจะไม่ประสบผลสำเร็จ >_<  

พยายามจะไปเรียนที่ศูนย์ฝึกอาชีพ ไปได้วันเดียวก็ถอยทัพ เพราะคนมากมายเหลือเกิน ไม่ค่อยได้ทันหยิบจับอะไร สุดท้ายได้แต่ล้างเครื่องมือ T T เลยกลับมาตามเกาะกระทู้ดูเค้ารีวิวในห้องก้นครัวเหมือนเดิม

ความที่ดูบ่อยๆเข้า มันก็เริ่มอยากลองทำมาทีละนิด  ประกอบกับวันเกิดคุณแฟน อยากจะทำเค้กให้ เลยไปซื้อวัตถุดิบมา แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่ลงมือทำ จนกระทั่งเลยวันเกิดแฟนไปแล้ว ครีมชีสที่ซื้อมาจะหมดอายุในไม่กี่วันนี้ล่ะ เลยต้องสู้กับความกลัวของตัวเองจนได้ >_< (เสียดายของ)

ขั้นตอนการทำเบื้องหลังมันวุ่นวายเวิ่นเว้อมาก ลืมนู่นลืมนี่ก็รีบเอามาใส่ ตลกตัวเองดีเหมือนกันค่ะ ตื่นเต้นมากๆตอนที่ลุ้นว่าเค้กจะออกมาดีรึเปล่าน้า  สุดท้ายก็ออกมาเป็นที่พอใจ ปลื้มมากๆเลยค่ะ ( *´ω`)φ...

ขอบคุณทุกแรงบันดาลใจในห้องก้นครัวนี้นะคะ ที่ทำให้เกิดเค้กก้อนนี้ขึ้นมา ทั้งกระทู้รีวิวต่างๆ หรือปัญหาข้อผิดพลาดของเพื่อนๆทุกคน ล้วนเป็นบทเรียนที่มีค่าสำหรับจขกท.มากค่ะ ^^

ขอบคุณคุณครูน้องกล้อง (คุ้มข้าวกล้อง) ที่คอยให้คำปรึกษาเวลาที่พี่เวิ่นเว้อ แนะนำสูตรดีๆง่ายๆสำหรับมือใหม่ ^^ ถึงจะทำตรงตามสูตรบ้างมั่วบ้าง ออกมาก็อร่อยสมใจค่ะ  ((*´∀`人´∀`*))

รีวิวนี้รูปขั้นตอนอาจจะไม่ครบถ้วน ก็ต้องขออภัยด้วยนะคะ เพิ่งทำครั้งแรก ลนมากๆ บางขั้นตอนก็มือเลอะ ถ่ายรูปไม่ได้ แต่ตอนสำเร็จนี่รูปเพียบเลยค่ะ(ฮา)

มาดูกันเลยค่ะว่าจะออกมาเป็นยังไง กับ

.。*゚+.*.。(*´w`*)σ "บราวนี่&ไวท์ช็อคโกแลต&แมคคาเดเมียชีสเค้ก" (人´w`*)☆.。.:*・゜

จากคุณ : -minivet-
เขียนเมื่อ : 17 ส.ค. 54 18:59:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com