Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หัดทำ komaboko(โคมาโบโคะ)สไตส์ญี่ปุ่น{แตกประเด็นจาก D10958996} ติดต่อทีมงาน

วันนี้ไม่ได้เอา เบนโตะ มาฝากเพื่อนๆ แต่เอาวิธีทำ komaboko(โคมาโบโคะ)
หรือเรียกว่า ลูกชิ้นปลาค่ะ ลักษณะสไตล์ลูกชิ้นปลาที่ญี่ปุ่น ลูกชิ้นปลายาวเป็นแท่งครึ่งวงกลม มีสีขาว ,ชมพู่

กินกับวาซาบิ หรือนำไปประกอบอาหารต่างๆ
อร่อยได้เหมือนกันค่ะ  เด็กชอบมากๆ  น้องมายู แอบ ปีนขึ้นเปิดตู้เย็น แอบกินบ่อยๆ  ^^.
 แอบทำตอนวันหยุดเทศกาล โอบ้ง เก็บภาพการทำ มาฝากเพื่อนๆ แล้วจ้า
ที่ญี่ปุ่น จะตกแต่ง komaboko(โคมาโบโคะ) สวยๆ

ทำกินกันช่วงเทศกาลขึ้นปีใหม่ หรือ เสิร์ฟอาหารในช่วงวันหยุดปีใหม่
เป็นจานอาหาร ที่มงคลสำหรับปีใหม่  

พลอยเห็นวิธีทำ น่าทำ และดูไม่ยาก ก็เลยลองทำดู นะค่ะ

จะเก็บ ใส่เบนโตะ ให้คุณสามีทานได้มั่ง อิอิ ^^ไปดูวิธีทำกันเลยค่ะ

จากคุณ : Handmade Bag
เขียนเมื่อ : 22 ส.ค. 54 11:58:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com