Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(กระทู้อวดฉลาดสอน) มาแล้วค่ะตามคำเรียกร้องวิธีทำแบบละเอียดดยิบ "ขนมปังสูตรนุ่ม งุ่ม งุ่ม งุ่มมมมม"Super Softiest Breadss ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆชาวก้นครัวทุกท่าน หลังจากที่เมื่อวาน เมนี่ได้เอาขนมปังสูตรนุ่มของเมนี่มาอวดเพื่อนๆ ก็มีหลังไมค์จากหลายๆท่าน ถามหาสูตรกันมามากมายจริงๆค่ะ จากที่ได้บอกไว้ในกระทู้ก่อน

http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D10964527/D10964527.html

เมนี่สัญญาว่าถ้าได้ทำอีกจะถ่ายรูปขั้นตอนวิธีการทำโดนละเอียดมาฝากเพื่อนๆทุกท่านนะคะ  พอดีล๊อตล่าสุดที่ทำไป มัน  "หมดแล้ว" ท่านแม่เลยบอก "ทำอีกได้มั้ยลูกยังกินไม่สะใจเลย"  บ้านนี้บ้าขนมปังกันมากค่ะ อิอิ

หลังจากที่เกริ่นไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้แล้วว่า สูตรนี้เมนี่ภูมิใจนำเสนอมาก และอยากจะให้เป็นอีกสูตรทางเลือกหนึ่งสำหรับผู้ที่หัดเริ่มทำขนมปังนะคะ เพราะส่วนผสมไม่เยอะ ขั้นตอนการทำไม่ซับซ้อน แต่ผลที่ได้ออกมาค่อนข้างดี (และดีมากสำหรับเมนี่ ตอนนี้เป็นสูตรประจำตัวไปแล้วค่ะ)

เมื่อก่อนเมนี่ถึงจะชอบทำขนมแค่ไหน แต่ ขนมปัง เป็นสิ่งที่ เมนี่ไม่เคยทำสำเร็จสักที  บางครั้งออกมาหน้าตาดี แต่เหม็นยีสต์ บางครั้งแป้งไม่ขึ้น เนื้อหนัก ไม่ฟู กินไม่ได้ ปาหัวหมาแตก อะไรประมาณนี้จนเริ่มท้อใจ คิดว่าชาตินี้คงลาขาดกับขนมปังสักที  แต่พอดีอาทิตย์ก่อนไปขุดคุ้ยเจอหนังสือตำราขนมของ เบสท์ฟู๊ด ลองเปิดดู เอ่อ ท่านแม่บอก ลองทำดูสิ อุปกรณ์ก็มี เลยลองทำแบบไม่ได้คาดหวังอะไร ถ้ามันเจ๊งก็ทิ้ง แต่ปรากฏว่า มันออกมาดีมาก รสชาติก็ดี ที่สำคัญ เนื้อฟูนุ่ม ไม่เหม็นยีสต์เลย จากนั้นก็ลองทำอีกหลายๆครั้ง ปรับจนสูตรคงที่ สรุปทำกี่ครั้งก็อร่อยทุกครั้ง หมดเร็วทุกครั้ง จะทำเป็นดินเนอร์โรล หรือ สอดไส้ต่างๆก็อร่อยเข้ากันค่ะ

เอาเป็นว่า พล่ามมานาน เรามาดูวิธีขั้นตอนการทำอย่างละเอียดพร้อมภาพประกอบเลยนะคะ

จากคุณ : ^KaNoM_MaNiA^
เขียนเมื่อ : 22 ส.ค. 54 23:01:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com