Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แจกตอนดึกๆ แจกเมล็กฟักข้าวให้ชาวก้นครัว 7 คนค่ะ ติดต่อทีมงาน

พิมพ์ชื่อกระทู้ผิดอีก เมล็ดนะคะ ไม่ใช่เมล็ก ตัว ก-ด มันติดกัน ขอโทษทีค่ะ

เคยแจกไปเมื่อตอนเดือนกรกฎาคม วันนี้ได้ฤกษ์แจกใหม่ ได้ทั้งหมด 7 คน คนละ 5 เมล็ดนะคะ

สนใจลงชื่อจองโลด นับรายชื่อคนรับเมล็ดพันธ์เฉพาะคนที่ลงชื่อในกระทู้นี้เท่านั้น ไม่รับจองหลังไมค์ค่ะ

ลงชื่อแล้ว ส่งที่อยู่มาทางหลังไมค์จขกท.ด้วยนะคะ เมล็ดพันธ์ส่งให้วันจันทร์ค่ะ พึ่งทำน้ำฟักข้าวไปตอนเย็นนี่เอง ขอเวลาให้เมล็ดพันธ์แห้งนิดนิง

วิธีการเพาะเมล็ด กระเทาะเปลือกสีดำที่หุ้มเมล็ดออก ถ้าไม่กระเทาะเปลือกออก จะไม่งอกค่ะ ลงกระถางเพาะได้เลย รดน้ำเช้า-เย็นค่ะ

เมล็ดฟักข้าวงอกยากมาก ใช้เวลาประมาณ 20 วันถึง 1 เดือนถึงจะงอก เพราะฉะนั้น ใจเย็นๆ อย่าใจร้อน เดี๋ยวมันก็งอกเอง

ฟักข้าวเป็นพืชแยกเพศ มีทั้งต้นตัวผู้และตัวเมีย ขอให้โชคดี ได้เมล็ดต้นตัวเมียไปปลูกนะคะ เพราะแยกจากเมล็ดนี่ดูไม่ออกจริงๆ ว่าเมล็ดไหนจะเป็นต้นตัวผู้ตัวเมีย เหมือนกันไปหมด

ปล.ไม่เกินสองอาทิตย์มีแจกอีกรอบ มีสำรองอยู่อีก 4 ลูก รอมันสุกอยู่ 

แก้ไขเมื่อ 01 ก.ย. 54 23:43:09

แก้ไขเมื่อ 01 ก.ย. 54 23:41:34

จากคุณ : กั๊ตจังมาแล้วจ้า
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 54 23:40:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com