Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

00000 - Wine and Thai Food? มาลองเลือกไวน์ให้เข้ากับอาหารไทยกันดีกว่าค่ะ- 00000 ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

ตั้งแต่ไหนแต่ไรมา นิดาได้ติดตาม blog ของ Chez Pim (www.chezpim.com) มาตลอดค่ะ นอกจากที่จะชื่นชอบสไตล์การเขียนของเค้าเป็นพิเศษแล้วนั้น ยังชื่นชมที่คนไทยเราไปโด่งดังในวงการ food blogger ของโลก (ได้มีโอกาสดูตอนคุณพิมไปเป็นกรรมการตัดสินในรายการ Iron Chef ด้วยค่ะ) เพราะฉะนั้นตอนที่ Chez Pim มีหนังสือ “The Foodie Handbook.” ออกมานิดาก็รีบตามไปจับจองทันทีค่ะ หรังสือเล่มนี้น่าสนใจมากๆค่ะ มีสูตรอาหารอร่อยๆ และคำแนะนำที่เหล่านักกินหรือ foodie ตัวยงไม่ควรพลาดนะคะ วันนี้นิดาอยากจะนำบทๆหนึ่งจากหนังสือเล่มนี้มาแบ่งปันค่ะ

โดยพิ้นฐานแล้วนิดาเป็นคนชอบอาหารไทยรสจัดๆ เน้นหนักเปรี้ยว หนักเค็ม หนักเผ็ดอยู่แล้ว แต่ก็เป็นคนหลงไหลในการดื่มไวน์ด้วยค่ะ เลยดีใจมากๆที่ได้อ่านข้อแนะนำดีๆในหนังสือเล่มนี้เกี่ยวกับการเลือกไวน์ให้เข้ากับอาหารบ้านเราค่ะ

นิดาขออณุญาติแปลบางส่วนจากหนังสือ “The Foodie Handbook.” by  Chez Pim  จาก หน้า157-160 เป็นภาษาไทยให้เพื่อนพี่ๆอ่านกันนะคะ

ไปดูข้อแนะนำในการเลือกไวน์ให้เข้ากับอาหารไทยของคุณพิมกันเลยดีกว่าค่ะ:

จากคุณ : nidabun
เขียนเมื่อ : 4 ก.ย. 54 00:56:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com