Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[Review] ===== By NokJbz ===== ขอเสนอ very fudge Browine crispy +++++ ติดต่อทีมงาน

ขอเกิ่นนิสนุงนะคะ  คือ เราชอบทานขนมหวานมาก เค้ก ไอศรีม ช็อคโกแลต ขนมกะทิ ชอบหมด ฮ่าๆๆๆ จึงได้ทำการขอแม่ซื้อเตาอบ เป็นปีละหล่ะ
แต่ทำขนมไม่บ่อย เพราะไม่มีผู้ร่วมด้วย ทั้งบ้านมีเราชอบแค่คนเดียว จึงส่วนใหญ่ใช้เตาไว้ อุ่นขนมปังซะมากกว่า

สูตรนี้เป็นสูตร ของ แม่ปู ขาเกเซมารู นะคะ

ส่วนผสมที่ 1 (((ลอกสูตรมาจาก Indy land ค่ะ)))
ขอเกิ่นนิสนุงนะคะ  คือ เราชอบทานขนมหวานมาก เค้ก ไอศรีม ช็อคโกแลต ขนมกะทิ ชอบหมด ฮ่าๆๆๆ จึงได้ทำการขอแม่ซื้อเตาอบ เป็นปีละหล่ะ
แต่ทำขนมไม่บ่อย เพราะไม่มีผู้ร่วมด้วย ทั้งบ้านมีเราชอบแค่คนเดียว จึงส่วนใหญ่ใช้เตาไว้ อุ่นขนมปังซะมากกว่า

สูตรนี้เป็นสูตร ของ แม่ปู ขาเกเซมารู นะคะ

ส่วนผสมที่ 1 (((ลอกสูตรมาจาก Indy land ค่ะ)))
1.แป้งสาลีเอนกประสงค์ 1 cup
2.ผงโกโก้ชนิดไม่หวาน 1/6 cup
3.ผงฟู 1 tsp
4.เกลือ 1/8 tsp(ใช้เนยเค็มไม่ต้องใส่)

ส่วนผสมที่ 2
5.ชอคโกแลต 170 กรัม Dark Chocolate อร่อยสุด
6.เนย 60 กรัม

ส่วนผสมที่ 3
7.ไข่ไก่ขนาดใหญ่  2 ฟอง
8.น้ำตาลทราย     1/2 cup
9.เพียววานิลาแอ๊คแทรค 1 tsp
10.กาแฟผง 1 TBS

11.อัลมอนด์ 1/6 cup สำหรับโรยหน้า(ใช้อัลมอนด์ในช็อคโกแลต*0*)
12.โรยเม็ดมะม่วงเพิ่มนิดหน่อย ^^
(สูตรต้นบับ ใช้ English toffee bits)

วิธีทำ
1.เริ่มด้วยการวอร์มเตาอบที่ 175 องศา
2.ร่อนส่วนผสมที่ 1 พักไว้ (แป้ง+ผงโกโก้+ผงฟู+เกลือ --> A)
3.จากนั้นใช้วิธีการ Double boiler ส่วนผสมที่ 2 พักไว้(Chocolate+butter --> B)
4.ตีส่วนผสมที่ 3 ให้เข้ากัน(egg + sugar + vanilla extract --> C)
5.เทส่วนผสม B ใส่ กวนให้เข้ากันเป็นเนื้อเดียว (C + B)
6.เทส่วนผสม A ใส่ ตะล่อมแป้งจนส่วนผสมเนียนเข้ากัน (A+BC)
7.เทใส่พิมพ์ ใช้ โรยหน้าด้วยอัลมอนด์บดหยาบๆ  อบ  175 องศา

***อบไปทั้งหมด 15นาทีค่ะ  คอยดูด้วยนะคะแต่ละเตาไม่เหมือนกันอบนานเกินไปไม่ฟัดจ์นะคะ***

จากคุณ : NokJbz
เขียนเมื่อ : 8 ก.ย. 54 17:56:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com