Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปิงผี ติดต่อทีมงาน

พรุ่งนี้ถึงวันไหว้พระจันทร์แล้ว  สองวันมานี้ฝนตกหนักตลอดทั้งวัน ปกติช่วงนี้กลางคืนตามย่านคนจีน จะเห็นเด็กๆกับผู้ปรกครองถือโคมเดินเล่นกันชมจันทร์กัน ตอนกลางคืนลูกชายก็ไปเดินแทบทุกคืน สองวันมานี้ฝนตกหนักตลอดทั้งวันทั้งคืน ตกกลางคืนลูกชายได้แต่ชะเง้อมองออกไปนอกบ้าน ดูว่าฝนหยุดหรือยังมีพระจัทร์หรือเปล่า สงสารจริงๆค่ะ พรุ่งนี้ขอให้ฝนหยุดตกและมีพระจันทร์สวยๆให้เด็กๆได้ชมที่เถอะ  ปิงผีหรือ snowskin mooncake บ้านเราเรียกว่าขนมบัวหิมะหรือเปล่าไม่แน่ใจค่ะ เพราะตอนอยู่บ้านเราไม่รู้จักขนมนี้หรอกค่ะ รู้จักแต่ขนมไหว้พระจันทร์  ส่วนขนมนี้ก็มารู้จักตอนได้สามีจีนนี่แหละค่ะ ทำสองรสค่ะ ลูกชายชอบเผือก สามีชอบกาแฟ ส่วนตัวเองทานอะไรก็ได้ค่ะ ไม่ได้ชอบอะไรมากมายแค่ทานตามประเพณีเค้าคือ เทศกาลไหว้พระจันทร์ก็ต้องกินขนมไหว้พระจันทร์ ปีนี้ซื้อขนมไหว้พระจันทร์ทานแค่สามลูกเพราะว่าแพงเหลือเกิน  สำหรับไหว้เจ้าและฝากญาติผู้ใหญ่ก็ทำเองค่ะ เอาไว้จะมาตั้งกระทู้ให้ชมวันหลังนะคะ   ปิงผีมีสองแบบนะคะ คือแบบ ใช้แป้งโก๋ กับใช้แป้งนึ่ง อันนี้คือแป้งนึ่งนะคะ แต่แป้งโก๋จะทำง่ายกว่า  ลูกเล็กใหญ่ไม่เท่ากันเพราะไม่ได้ชั่งแป้งตอนปั้นค่ะ ทำทานเองไม่เป็นไรหรอกเนาะ

จากคุณ : jena_naam
เขียนเมื่อ : 11 ก.ย. 54 14:15:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com