Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เบนโตะ หมูราดข้าว{แตกประเด็นจาก D11060118} ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ วันนี้ เบนโตะ ทำแบบเรียบ ๆ ไม่มีสีสรรค์
แต่จะมาสอนทำ หมูราดข้าวง่ายๆ กันค่ะ ไม่ต้องใส่อะไรมากมาย...
วันนี้เอา อาหารเย็น ของเมื่อวานมาล่อ น้ำย่อย แต่เช้าเลยค่ะ อิอิ ^^.

เตรียมส่วนผสม

เนื้อ หรือ หมู (ตามใจชอบ)
น้ำจิ้มหมู ญี่ปุ่น
น้ำจิ้มเนื้อ ญี่ปุ่น (มีงาขาวผสม)
พริกไทย เล็กน้อย
วาซาบิ เล็กน้อย (ตามใจชอบ)
ต้นหอม ซอย เล็กน้อย
แป้งมัน เล็กน้อย
กระหล่ำซอย

วิธีทำ
1.เนื้อหมู ปะแป้ง เล็กน้อย ให้เนื้อนุ่ม
2.ใส่น้ำมันเล็กน้อย พอร้อน หมูลงกะทะ ย่างให้พอสุขๆ ดิบๆ ห้ามย่างนาน เดียวเนื้อหมู จะแข็ง ไม่อร่อย ค่ะ
3.พอหมู สุกๆ นุ่มๆ แล้วใส่ ซอส 2อย่างผสมกันเลยค่ะ หรือว่าจะใส่อย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ ค่ะ ถ้ากินหมู ก็ใส่ น้ำจิ้มหมู ถ้ากินเนื้อ ก็ใส่น้ำจิ้มเนื้อ ก็อร่อย ค่ะ แต่ของพลอย ใส่ผสมกัน ชอบน้ำจิ้ม 2อัน เลย เพราะน้ำจิ้มเนื้อ มีงาขาวผสมด้วยค่ะ +อยากกินด้วย ^^. อร่อยมากๆ
4.ราดน้ำจิ้ม เสร็จแล้ว พักไว้ เตรียมข้าว ใส่ถ้วยได้เลยค่ะ
5.ข้าวใส่ถ้วย เอากระหล่ำซอย วางบนข้าว และเนื้อหมู วางซ้อนเรียงให้สวยงาม น้ำจิ้มที่เหลือในกะทะ ราดหน้าหมูอีกที ค่ะ
6.พริกไทย เล็กน้อย และต้มหอมโรย เล็กน้อย ตามด้วย วาซาบิ
ตามใจชอบค่ะ ถ้าชอบกิน เผ็ด แต่พลอยไม่ได้ใส่ค่ะ ทำให้เด็กๆ กิน
แค่ นี้ก็เสริฟ กินกันได้เลยค่ะ ง่ายๆๆ มากๆๆ ไม่ต้องมากเครื่องปรุง ไม่ต้องนั่งรอหมักเนื้อ....ซอสอร่อยอยู่แล้วค่ะ....รับรองได้เลย

* ไม่ได้ถ่ายภาพตอนทำ ต้องขอ อภัยด้วยนะค่ะ รีบทำ เพราะทนเสียงเด็กๆงอแงไม่ไหว หนวกหู >p< นะค่ะ อิอิ

อาหารยามเย็น

จากคุณ : Handmade Bag
เขียนเมื่อ : 14 ก.ย. 54 07:35:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com