Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาแชร์สูตรอาหารที่คุณคิดว่าอร่อยแล้วไม่เคยเห็นที่อื่นทำ หรือไม่มีขาย กันดีกว่าครับ ติดต่อทีมงาน

มาแชร์สูตรอาหารที่คุณคิดว่าอร่อยแล้วไม่เคยเห็นที่อื่นทำ หรือไม่มีขาย กันดีกว่าครับ

เผื่อจะได้ไปลองทำกันดูครับผม
ของผมมี

ผัดหอยลาย
นอกจากทำกินเอง และแม่ทำให้กิน ผมก็ไม่เคยเห็นที่ไหนทำแบบนี้ครับผม เคยเห็นแต่หอยลายผัดกระเพรา
หอยลายผัดฉ่า หอยลายผัดพริกเผา ส่วนตัวผมว่าผัดหอยลายเฉยๆ อร่อยสุดยอดแล้ว
วิธีทำ
1. เตรียมหอยลาย
2. เจียวกระเทียมให้หอม นำหอยลายลงผัด ผัดไฟแรงจนเปลือกหอยหลายกลายเป็นสีส้มๆ (โดนความร้อน)
3. ใส่น้ำสต๊อกลงไป (แม่ผมใช้น้ำ+ผงชูรส ส่วนผมใช้น้ำ+รสดี)
4. น้ำเดือดใส่ใบโหรพาลงไป ปรุงรส รสชาติจะเค็มนำ (ย้ำต้องเน้นเค้มนะครับ)
5. เสร็จเสริฟ

เหมือนผัดผักธรรมดาอ่ะครับแต่ว่ารสชาติหอยลายมันจะอยู่เต็มๆ อร่อยมากกกก
เมนูโปรดผมเลย

ปลาทู น้ำปลา พริกป่น
เมนูนี้ไม่มีชื่อจริงๆ ครับแต่ทำง่ายมากเลย (อาหารคนจนจิงๆ 55)
1. นำปลาทูที่ทอดแล้ว มาฉีกเป็นชิ้นเล็กๆ (แต่ไม่ต้องละเอียดมากนะครับ)
2. ใส่น้ำปลา มะนาว พริกซอย พริกป่น หอมแดงซอย

เสร็จล๊ะ คลุกกับข้าวสวยร้อนๆ อร่อยมากก กินกับข้าวต้มก็อร่อยเหลือเชื่อ
ปล. ปลาทูยากไป? ใช้ปลาทูน่าในน้ำมันพืชแทนครับ อร่อยไม่แพ้กันเลย

นึกได้ 2 เมนูก่อนนะครับ หิวเลย
เดี๋ยวไปหาอะไรหม่ำก่อนแล้วคิดออกอีกจะมาต่อ :-)

จากคุณ : 27 กรกฎา
เขียนเมื่อ : 14 ก.ย. 54 13:06:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com