Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(ขอคำปรึกษา) เงินไม่ค่อยพอใช้ คิดจะทำขนมขาย ควรจะเริ่มจากอะไรก่อนดีคะ? ติดต่อทีมงาน

ขอย้อนหน่อยนะคะ (ยาวมาก)

คือซิ่นไม่ได้อยู่กับพ่อแม่ค่ะ อยู่กับครอบครัวลุงที่ช่วยส่งเรียนหนังสือ
ซิ่นจะได้เงินเดือนจากพ่อเดือนละ5000+ค่าน้ำมันรถมอเตอร์ไซด์อีก500
ค่อยข้างจะลำบากนิดหน่อยเพราะว่าต้องจ่ายค่าอื่นๆเองทุกอย่าง แต่ก็ยังพออยู่ได้และมีเงินเก็บบ้าง
พ่อจะให้เงินเป็นครั้งคราว 300 บ้าง 500 บ้าง
ส่วนแม่จะให้เงินครั้งละเยอะๆแต่นานๆครั้งล่ะ
แบบเกรดออก ซิ่นได้ 3.8 ขึ้นแม่ก็โอนให้ 6000 บาท
แต่ซิ่นไม่ค่อยอยากจะรบกวนพ่อและแม่เท่าไหร่นักค่ะ

พอขึ้นม.หกมาเงินไม่ค่อยพอใช้เลยค่ะ (จ่ายค่าสมัครสอบซะน้ำตาตก)
ซิ่นคิดที่จะหารายได้พิเศษโดยการทำขนมขายเพราะว่าชอบและทำไปก็ยังพอมีเวลาอ่านหนังสือสอบไป
เนื่องจากว่าที่บ้านไม่มีเตาอบค่ะ ขนมที่เคยทำก็มีแค่สตรอว์เบอรร๊่ชีสเค้ก สูตรของคุณบ่งบ๊ง
แล้วก็โดนัทสูตรของคุณ ฑีรฒ

ซิ่นเคยทำสตรอว์เบอรร๊่ชีสเค้กไปขายที่โรงเรียนอยู่ประมาณสี่ครั้ง
ขายถ้วยละสามสิบบาทได้กำไรประมาณถ้วยละเจ็ดบาทกว่าๆ
ซึ่งก็ขายดีอยู่ อาจารย์และเพื่อนที่ห้องค่อนข้างติดและบอกให้นำมาขายอีก
แต่จะให้ขายโรงเรียนอย่างเดียวก็ไม่ได้แล้วเพราะว่าสัปดาห์หน้าก็จะสอบแล้วปิดเทอมแล้ว
ซิ่นเลยต้องหาทางขายที่อื่นด้วย ก็อาจจะเป็นตลาดนัดวันเสาร์
แต่ก็ต้องรอน้ำลงก่อนเพราะที่ตรงนั้นน้ำท่วม

ตอนนี้ซิ่นมีทุนอยู่หกพันบาทที่แม่เพิ่งโอนเงินให้ (ขอตัดเงินเดือนไว้วงนอกนะคะ)
กำลังคิดจะซื้อเตาอบ 53 ลิตร ราคา 2990 บาท
ซิ่นเริ่มไม่ค่อยมั่นใจว่าจะคุ้มกับเงินที่จะได้รับคืนหรือเปล่า
นอกจากนี้ยังจะต้องซื้ออุปกรณ์อย่างอื่นอีกที่ไม่รู้ว่าจะใช้เงินเท่าไหร่
ซิ่นเองก็ไม่เคยทำขนมอย่างอื่นมาก่อนเลยค่ะ จะศึกษาได้ก็จากการเกาะกระทู้ในห้องก้นครัว
ตอนนี้เริ่มสับสนว่าตัวเองจะเริ่มจากทำอะไรขายดีน่ะค่ะ

รบกวนของคำปรึกษาด้วยนะคะ

จากคุณ : resin_part_14
เขียนเมื่อ : 16 ก.ย. 54 21:33:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com